xin các anh chi cho ý kiến giúp em

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nduy992002, 28/7/12.

1. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    e đang nuổi 1 mi trống bổi, khá đẹp tướng, dc gần 2 tháng rùi, ban đầu định chỉ nuôi mình nó thôi nhưng về sau đọc trên diễn đàn thấy vai trò mi mái quan trọng quá nên cũng muốn nuôi thêm 1 em mi mái. các tiền bối giúp em ý kiến
    1.nên mua mi con mùa này nuôi lớn lên: nếu trống thì xem như dc 2 em trống, nếu mái thì nuôi mái xùy lun, chẳng mất gì, có nên k ah? cứ cho là mua trúng mi mái con, như thế nó sẽ dạn người hơn và khoảng bao lâu thì nó có thể phát huy "vai trò" của nó ah?
    2. nên mua mi mái mộc k? mua về lỡ nó nhát quá, thì "cả hay cùng nhảy" tung lồng em ngồi đó ôm gối cắn răng mất,hixhixx ?mua mi mái mộc thì nên đến đâu mua và giá khoảng thế nào? lựa ra sao ah? mi trống thì nhìu người chỉ cách lựa nhưng mi mái toàn là chỉ mua mái thuộc k ah?e ra tiệm chẳng bao giờ nghe con mái nào sùy, trống bổi thỉnh thoảng còn nghe hót sổng hoặc khi sùy mái bằng miệng hay máy thì nó hót lại mình bít, mái bổi ...e k mường tượng dc cách chọn ah.
    hi vọng trong tuần sau e sẽ rước mái về nhà cưới cho nhóc mi trống ở nhà sau khi nhận dc phản hồi của các anh chị.

2. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    nếu bạn chỉ nuôi hót thôi...mà nuôi bổi...thì không cần nuôi mái?
    còn nếu nuôi chọi...bạn nên nuôi 2 con trống và một mái....mà mái mộc mua rẻ bèo.(150-200k)...đừng nên mua mái non.!
    mái mộc nuôi cũng nhanh thuần(6-7 tháng )là đứng lồng....khi mua mái bạn nên chọn những con thân nhỏ...mắt nhỏ...mỏ nhỏ và nhọn...chân mái càng lùn cạng tốt...lông mỏng ôm bó người...là chơi được..(kể cả chọi-hót..đều hộ tốt)
    chúc bạn chọn được em mái hay!

3. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    chú ơi.! cháu tưởng chân MÁi thì phải càng DÀI càng tốt chứ..... hihihihi

haimayxuc and comnat like this.
  4. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ở tp HCM thì có thể mua Mái mộc ở đâu ah?......................................