Xin CÁc Anh GiÚp ĐỠ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Tran Phu Quy, 18/7/07.

1. Tran Phu Quy

Tran Phu Quy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Con chích chòe than của em đang hót căng tự nhiên xuống lửa o hót nữa. Em có cho ăn sâu tươi hơi nhiều. Đây có phải là nguyên nhân o mấy anh. Chế độ ăn và tắm nắng trong thới gian có lửa để o bi xuống lửa. Cảm ơh các anh nhiều.

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Đó nguyên nhân , thường muốn cho giảm bớt lửa thì cho nó ăn sâu , giảm lượng cào cào , bạn muốn cho nó có lửa thì tăng cường cho ăn cào cào , giảm sâu , thường xuyên cho tắm nước , và nắng mổi sáng ko nên qua trưa , đó củng là việc làm thường xuyên , để chim luôn khỏe mạnh và có bộ lông đẹp , ko phải chỉ có muốn có lửa mới làm việc này , bạn củng có thể xem ở diển đàn đã có nhiều bài về chim chích chòe

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nếu chim bạn đang xuống lửa thì đó là do nó đang thay lông(vì đây là mùa chim thay lông)còn ko do thiếu đối thủ cạnh tranh,nuôi 1 con ,ko có hứng hót,bạn nên nuôi thêm chim mái,còn ko cứ cho nó đi dợt ở các tụ chơi chim

4. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Mùa này chim bắt đầu xuống lửa, ít hót. Bạn nên để nó thay lông tự nhiên đi, đừng thấy nó đang căng mà tiếc, không nên ép nữa không thì nó sẽ thay lông muộn và lâu đấy. Thay lông sớm thì mình lại có chim chơi sớm có gì đâu.

5. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Biểu hiện của sự thay lông là gì? Sao em thấy nó rớt hai cộng lông đuôi. Lúc mới mua cách đây mấy tháng thì người ta đã bảo là gần thay lông xong rồi mà. Xin các anh chỉ giáo cảm ơn các anh nhiều.

6. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Cách đây mấy tháng rồi còn gì. Cũng có thể do thay đổi môi trường, cám bã và đặc biệt là cách chăm sóc. Theo mình thì là do cách chăm sóc chưa tốt nên chim sẽ xuống lông mất lửa dần dần dẫn tới thay lông thôi.

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    lúc mua nó bác có thấy nó hót dữ ko,chim thay lông sắp thay lông xong nó cũng ko hót lửa đâu,ông bán chim nói thế để bác mua í,chứ chim thay lông thì lông đầu tiên phải rụng là lông đuôi(kinh nghiệm của em,có gì ko phải xin các bác chỉ giúp),chim của bác chắc là chưa thay lông rùi,bác nên bồi bổ cho em nó,từ từ rồi lấy lửa lại

8. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Hôm nay em mới biết chim nhà em chính thức thay lông các anh ạ. Lông rụng mộc dưới bố lồng tả tơi luôn đây là lần đầu tiên em nuôi chim thay lông nên cũng hơi lo.

9. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em của tui nó đang thay lông nhìn phát chán cả người nhìn nó còn ko giống con cả lông lá sơ sác sợi thò sợi thụt ko biít đến bao giờ nó mới thay lông xong. Xót ruột quá.

10. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Các anh cho em hỏi trong thời gian thay lông em cho ăn liu điu được o?..................................................

11. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    theo em thấy thì pác nên cho nó ăn trứng kiến nhiều vô cho tốt ( bóng lông ) liu điu là để cho ăn những lúc cho nó căn lửa thôi. thay lôing ăn làm gì?:laughing: :laughing: :laughing:

12. Tran Phu Quy

Thích đã nhận:
    91
    Thanks a lot....................................................