xin các Bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tuantrocpha, 26/5/07.

1. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các Bác cho e hỏi e định tậu cái lọc ngoài EF4 nhưng chỉ bể thuỷ sinh người ta mới dùng EF vậy bể nuôi cá rồng dùng EF có hiệu quả không các Bác???Có Bác nào dùng EF cho bể cá rồng chưa xin cho em vài lời khuyên.Mà nó to đùng thế không biết có tốn điện không các Bác?Với lại EF4 và EF3338 cái nào hơn ạ?Cám ơn các bác!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo mình bạn hoàn toàn có thể dùng lọc ngoài EF để lọc cho bể cá rồng, tuy nhiên phải gia công thêm vài chi tiết nhỏ nữa thì mới hiệu quả cao được, đó là nhét bông thật chặt, kín khoang máy, các khe hở giữa các ngăn lọc với thành máy cũng cần nhét bông cho kín.
    Mình thấy lọc ngoài E3338 dùng hay hơn lọc EF4. Cả 2 loại này chạy đều rất êm, chất lượng thì gần như tương đương 10 và 9,5 điểm.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Nên cho thêm sứ lọc thật nhiều,do bộ lọc này phần dành cho vi sinh phát triển ít nên phải thay đổi chút mới hiệu quả.

4. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    Bác GHT và mọi người có dùng EF cho bể cá rồng không vậy?Em đang phân vân quá vì chưa dùng thử bao giờ mà nghe nói EF thì dành cho thủy sinh,với lại e thấy cái lọc đó cái đầu hút nước của nó cứ lưng lửng giữa bể thì không bít có hút được những thứ con cá nó thải ra ở dưới đáy bể như cái lọc dìm trong nước như anh em mình vẫn dùng hay không???Dùng EF to tướng k bít có tốn điện k mà vẫn phải mang vòi đi hút phân cá thì chán.Cám ơn các bác nhiều!

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ui, trên diễn đàn anh em toàn tự mày mò và tự chế, căn chỉnh sao cho luồng nước sẽ làm cho đầu hút hút được phân cá. Cái đầu hút không dài tới đáy bể thì nối ống PVC vào cho nó dài ra, cách đáy bể khoảng 1 cm là được.
    Còn vụ tốn điện thì chắc chắn là máy lọc nào cũng tốn cả, tùy thể tích bể mà kiếm máy lọc cho phù hợp thôi.
    Máy EF4 chắc cũng cỡ 50 - 60W đấy nhỉ???
    Mà cá rồng bơi tầng nước mặt thì đầu xả của máy lọc nên để khoảng trên, gần mặt nước để tạo doìng chảy.
    ok

6. cu_vo

cu_vo Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi luôn với. Em cũng đang định mua EF về lọc cho cá rồng. Nhưng theo các bác thì em dùng lọc EF loại nào phù hợp với bể 1m2. Và các bác có kinh nghiệm cho em biết giá của từng loại EF được không ah?

7. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho e hỏi thêm là e để nước thấp chỉ 1/2 bể liệu đầu hút của máy EF có hút được k ạ hay cứ phải để nước đầy nó mới hút được?Cái đầu xả của máy lọc EF có nhất thiết phải ngâm trong nước không?Thanks các bác nhiều nhiều!!!

8. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn muốn để mức nước 1/2 bể hay 1/3 bể đầu hút của máy EF đều hút lên được nhưng với 1 điều kiện là đầu hút phải ở trong nước.
    Còn đầu xả nếu bạn muốn tạo dòng chảy thì cho chìm trong nước, còn không muốn tạo dòng chảy mà muốn nhiều oxy thì cứ để trên cao mà xả xuống thôi.
    Nói chung mọi cái đều làm được tất cả là do mình muốn như thế nào thôi.

Thân!

9. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn cavangsutu nhé.Cho hỏi thêm liệu 1 máy EF4 với bể 1.5mx60 có đủ sức k nhỉ?cái vụ ngâm đầu hút trong nước để tạo dòng chảy chắc chỉ để cho e rồng tập thể dục thôi hay còn tác dụng gì khác k?thanks

10. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    Theo mình thì bạn dùng máy EF4 với bể như thế là được,nếu có điều kiện thì làm lọc tràn sau.
    Đúng là tạo dòng chảy mục đích chỉ để cá Rồng tập thể dục, và để cá Rồng có cảm giác như sống ngoài thiên nhiên khi có dòng nước tuần hoàn quanh bể, nhưng để tạo dòng chảy thì ngoài việc phải ngâm đầu hút bạn phải ngâm cả đầu xả xuống nước.

tuantrocpha: Hôm nào đi Cafe hàn huyên về cá nhé

11. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    việc tạo dòng chãy ngoài việc giúp cá tập thể dục còn giúp hồ sạch hơn nếu bạn tạo dc dòng chảy đúng cách (đẩy nước về hướng đầu hút ~~~> những chấy bẩn sẽ bị hút lên hết)

12. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    mình đã thử tạo dòng chảy các kiểu rùi mà vẫn không tài nào làm đẩy những cặn bẩn về phía đầu hút được.có cách tạo được cho nó hút hết thì tốt wá bày cho mình với.ngâm cả đầu xả nước xuống dưới nước liệu có cải thiện được k chỉ giáo giúp mình với.hôm trước nhớ mang máng có người nói AT nếu tạo được dòng chảy tốt đúng cách thì máy sẽ tự chạy k cần điện được có phải không vậy (nghe điêu điêu)???Thanks.rất mong được hàn huyên cùng mọi người!

13. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    Xả đâu hút đấy. nghĩa là xả và hút cùng 1 bên và đầu hút để càng sát đáy hút càng mạnh . với 1 con cá rồng thì đáy lúc nào cũng sạch
    .............
    :D

14. minhpm

minhpm Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Dùng lọc ngoài EF4 cho bể cá rồng mang tính chất tạm thời thì được . Còn về lâu dài thì không ổn. Nhất là đối với cá còn bé. Tôi là người đã sử dụng qua . Ưu điểm thì không thấy đâu chỉ thây cá hết bệnh này tới bệnh khác .Từ khi cải tạo dùng hệ thống lọc tràn thì cá cũng hết bệnh luôn. Bạn hãy cân nhắc kỹ cho chú cá của mình được khỏe đẹp nhé .Vài lời góp ý nhỏ/

15. tuantrocpha

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho e hỏi sao hồng két của e cứ trắng bệch sắp trở thành bạch két rùi.Có phải tại nước không tốt không các bác.cảm ơn các bác!!!

16. cavangsutu

Thích đã nhận:
    19
    Vấn đề bạn nói rất nhiều người gặp phải rồi, không phải nước của bạn có vấn đề gì đâu, mà là Hồng Két trước khi bán vào Việt Nam ở bên Trung Quốc họ đã tiêm mầu, kích mầu rồi về mình nuôi nó sẽ nhạt dần đi, trước đây tôi nuôi 1 đàn về sau nó còn nhạt đến mức chỉ thấy mầu trắng phơn phớt hồng thôi. Bạn mua loại thức ăn khô ( sorry lâu rồi tôi không nhớ nó hiệu gì ) đã trộn kích thích mầu về cho cá ăn thì cá sẽ duy trì được mầu đỏ đó bạn, loại thức ăn đó bạn cứ ra hàng cá mà hỏi họ đều có hết.