Xin các bác chỉ giáo!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi meomun, 3/3/08.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Em mới tập nuôi cá đĩa nên có thắc mắc như sau là cá đĩa muốn sinh sản được thì có cần con đực và con cái cùng một giống k hay là có thể lai giống này với giống khác được ạ?Thank.

2. tavankhoi

tavankhoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới nuôi thôi nhưng nghĩ là được vì nếu không ghép những con khác giống thì làm sao có giống mới hơn được. Có điều sẽ mất nhiều thời gian để theo dõi và cũng phải chiều chúng ở 1 số điểm phải không bạn

3. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ cần có cá đực và cái là đẻ được rồi.Nhưng cá cùng huyết thì đôi khi nó không chịu đẻ

4. tavankhoi

tavankhoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Nôm na thì vậy nhưng làm thì hoàn toàn khác bạn ạ. Cá của mình cũng phải lo cho em nó 2 tháng rồi, đẻ 3 lứa đậu 1 nhưng cũng chưa thấy kết quả gì đây. Nếu bạn nuôi cá đẻ được và nuôi con tốt thì thật hạnh phúc và cũng có "Vốn" rồi đấy, còn chưa được thì tiếp tục đọc giống mình đây này. Thân

5. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá dĩa nếu anh nuôi chung 1 hồ vài chục con nhìu loại thì đến tuổi phát dục nó sẽ bắt cặp và sẽ kiếm cùng loài bắt trước nếu hết rồi thì kiếm khác loài(hehe quả wa roi)nhưng nếu 2 con khác loài thì tui nó hơi khó chịu từ từ sẽ ổn còn việc tụi nó đẻ ra màu gì thì :thí dụ 1 cặp gồm 1 con bồ câu và bông xanh đi, cá con sinh ra đuợc 200 con thì màu sắc của tụi nó sẽ ra theo tính trạng của bố mẹ là 3 trội 1 lặn nếu con bồ câu là tính trạng trội thì sẽ cho ra 150 con bố câu và 50 con bông xanh và ngược lại,chứ kô có pha màu nha các bạn.

6. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm bố mẹ cùng một giống sẻ sing con cùng giống, người ta cũng có thể cho lai tạo từ hai giống khác nhau để cho ra một giòng thứ ba. chúc bạn thành công