xin các bác chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi anh_qb, 4/2/10.

1. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Bác nào hiểu rỏ về loài chim họa mi cho em vài lời khuyên? họa mi ở bắc thì to con lông hơi sẩm màu, con chim miền trung vì nắng nống nên chim màu vàng chóe rất đẹp nhưng không biết hót thế nào. Có bác nào hiểu về chim họa mi cho em lời khuyên nên chơi chim miền trung hay chim miền bắc, chim miền bắc mọc, bống bộ đẹp em tìm hiểu tầm 300k - 400k. Còm chim miền trung khoảng 800k

KtsBim thích bài này.
  2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim ở đâu cũng như nhau cả có con chim hay có con chim dở, mà chơi chim thì ai chẳng thích sở hữu 1 chú chim hay thế nên bạn nên cân nhắc và tham khảo thật kỹ trước khi quyết định chọn mua.
    <input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

KtsBim thích bài này.
  3. vuongnguyen

vuongnguyen Member

Thích đã nhận:
    15
    oh`,...đúng như bác bachmivuong nói, tùy duyen được em hay hay em dỡ thui, chứ chim ở đâu củng có nét riêng của nó. Như em bắt hai em về, em thì lông sẩm màu, to con, hung chim, nhưng hót ít. còn em còn lại thì mau mieng, nghe huyt sao là lo rống ào ào, mà củng hung chim, màu lông thì rất xốp,...vàng vàng.

KtsBim thích bài này.
  4. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Đúng như bác bachmivuong nói đấy, chim thì ở đâu cũng có con hay và con dở. Còn bạn muốn kiếm con vừa hay vừa đẹp thì mình nghĩ ở đâu cũng không có cái giá vài trăm nghìn đâu. Ít thì cũng phải trên 1tr!

KtsBim thích bài này.
  5. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    miền trung theo em biết thì ko có mi. mi sống ở nước ta thì thường phân bố từ địa đầu tổ quốc ( Hà Giang) cho tới tỉnh Nghệ An thôi. chứ thật sự mình mới nghe là có mi miền trung. ( nếu mình nông cạn xin các bạn thứ lỗi). vì mi là giống chim có thân nhiệt cao. chỉ sống ở xứ lạnh. miền trung nắng nóng làm sao nó chịu nổi. Ngay chính trong vùng phân bố của loài chim này cũng có những dòng chim khác nhau. ở tỉnh này chim lông sậm, tỉnh khác chim lại có màu lông sáng hơn, có những tỉnh nổi tiếng mi chọi, nhưng cũng có tỉnh chim hót hay vô địch. muốn tìm chim hót hay thì ưu tiên những con chim già rừng. bạn chiọn con nào khỏe, mắt bé, tròng đen càng nhỏ càng tốt, lông mi thưa, để lộ phần lam mắt(phần da xung quanh mắt màu xanh) phần lam mắt này càng rộng càng tốt, mi mắt dày. chỉ cần chọn dc mắt là ok. vì mình đoán bạn cũng mới tập chơi mi thôi. nên lựa chọn càng đơn giản càng giúp ích cho bạn. nhưng nếu muốn tìm hiểu cặn kẽ hơn thì bạn vào đây http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/cac-van-de-chung-ve-hoa-mi/5694-tu-dien-nghe-choi.html có rất nhiều tiêu chuẩn để chọn 1 chú mi hay. chúc bạn vui

tiencuong thích bài này.
  6. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    theo mình thì chim họa mi thường sinh sống ở phía bắc và do vậy xác suất chim hay sẽ cao hơn (đấy chỉ là quan điểm cá nhân), cũng giống như chòe lửa thì trong nam sẽ hay hơn chòe lửa phía bắc vì chòe lửa thường sinh sống wr khu vực phía nam (tây nguyên) nhiều hơn

7. buukhung

buukhung Member

Thích đã nhận:
    7
    mình cũng nghĩ vậy . họa mi ở Bắc nhiều lắm,nên xác suất chim hay sẽ nhiều. với lại nơi nào cũng có chim hay hết bạn à,chịu chi tiền 1tí thì sẽ tìm &uợc chim hay thôi............hi...thân!!

8. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Nói về HM thì không phải do vùng miền lên con chim to hay bé .....khi như cùng 1 đất Hà Giang , Lạng Sơn , Cao Bằng ....v.v...
    Không con nào đều như con nào cả ....chỉ duy nhất có 1 màu lông giống nhau và đặc điểm của mỏ và chân khác nhau bạn ạ .....Chim ngoài Bắc Mình chuyển vào trong miền Trung và chủ yếu là miền Nam nhiều lắm bạn
    Lời Khuyên thật cho bạn lên chọn chim miền bắc mình mua thì hơn ...còn bóng bộ đẹp 300>400K thì thực sự là hơi khó mua ...nếu tầm 1T >1T7 sẽ có 1 con chơi hót thuộc dạng khủng rồi .....
    Bạn tham Khảo Trước khi mua chim nhé ....cẩn thận kẻo mắc lừa mấy ông bán chim ...
    còn điều này nữa bạn lên lưu ý nhé : Khi mua 1 con chim ....chủ chim treo chỗ tĩnh nó hót không ngớt làm bạn rất thích ....nhưng khi mang ra chỗ dượt nhiều con ko dám hót ...
    bạn chú ý nhé ! ai cũng phải nộp học phí thôi ....nhưng đừng để tiền học phí của mình lên quá cao

9. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Cảm ơn các anh em đã có những lời khuyên chân thành và bổ ích, em sẽ chú ý đễ không phải đống học phí cao thế. Trong quê em (quảng bình) tuy ít mi nhưng chim trong đó có bộ lông, chân, mỏ rất vàng. Nhình đẹp hơn chim ngoài bắc, nhưng hót thì không hay hơn, con chọi thì em không biết. Vì lúc con nho em đã từng nuôi và đi bẫy được tầm 10 con, nhưng lúc đó chỉ chơi theo sở thích chứ không có bài bản như các bác trên diễn đàn. Hi vọng kiếm được em ra tết giao lưu với các bác.

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hôm nào bạn chụp ảnh lên cho anh em xem sao. Thấy bạn giới thiệu về chim quảng bình hay qua nên muốn ngó thử coi xem sao