xin các bác chơi TS đừng cười

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi rong thuy sinh, 13/1/11.

1. rong thuy sinh

rong thuy sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Xin các cao thủ chỉ bảo thêm về cách bố cục đá cho bể thêm hợp lý. Mình cũng rất thích thủy sinh nhưng không dám chơi như các bác vì phải giữ nước cho cá rồng nên không dám dùng phân nền.vì vậy chỉ trồng mấy cây ráy và tiêu thảo cho đỡ trống. Cảm ơn mọi người nghé thăm và góp ý:applause::applause::applause:

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hình như bác đang lạm dụng bên phải để ươm tiêu thảo thì phải, theo em thì tiêu thảo bác cứ cho vào kẽ đá kết hợp cùng ráy cũng đc, hãy để cho sông biển mênh mông luôn đi bác.

rong thuy sinh thích bài này.
  3. rong thuy sinh

Thích đã nhận:
    90
    mình định cho đá và ráy thay cho tiêu thảo bên phải , sông có khi thu hẹp phần chạy song song với chiều dọc bể ndl thấy thế nào

4. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

góc trái thêm hòn đá cao như góc phải , hoặc cao hơn sẽ có bố cục khá ổn đấy bác

5. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    cá rồng bơi trên tầng nước trên , đá mà cao chẳng may em nó giật mình mà nhẩy nhót là đi mất một số thứ
    @ RTS
    em nó là con gì đấy , nếu là hồng long hay cá rồng indo thì quá hạp luôn
    đẹp chẹp chẹp
    :D

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    cá nhân em thích sông biển mênh mông như lúc đầu. Như vậy thì rồng mới bay cao, núi xếp kg cần cao mà vẫn thấy cao.

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chơi thế này cũng tốt, nhưng giữ cho cát sạch thì cũng vất vả, em KLHV này có vẻ mập mạp gớm.....

8. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Cảm giác đầu tiên: Như đang bay trên kinh khí cầu nhìn xuống một bờ biển với núi non trùng điệp. Con cá rồng là cái kinh khi cầu thứ 2 bay đằng trước :)

9. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    đa số các bể cá rồng chỉ chơi vài khúc lũa + ráy thôi bác ah...bác chơi nguyên dàn đá ở dưới là hơi nguy hiểm.
    Đúng như bác HOVANTEN nói ,cá rồng mà giật mình là hay phi lắm,mà phi vào đá là đi ttong đấy bác ah.
    chơi ráy cài lũa thì nền ko cần đâu....chất thải của cá trong nc chắc cũng đủ cho ráy phát triển bác ah.

10. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

lam albino núp 1 góc hay quá , bên trái cho thêm cành lũa cũng ổn . Layout đẹp và cá đĩa cũng có chỗ núp .

11. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Các bác cứ nghiêm trọng hóa vấn đề, chứ hình này chụp cách đây cũng lâu rồi, đến giờ Rồng vẫn khỏe mà bể vẫn ngon, em nói đúng ko bác chủ thread :D

Show đàn Thần Tiên Xanh với đĩa Albino đi anh, đợt anh thanh lý thèm lắm mà ko có bể nuôi :(

12. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

ông tuấn có tt xanh rồi á :eek:

13. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    mình cũng chơi cá rồng nhiều năm và theo kinh nghiệm của mình thì môi trường có lót cát nền và những viên đá có quá nhiều ngạnh bén như loại đá này là vô cùng nguy hiểm,nền cát khó vệ sinh sạch sẽ dễ dẫn đến 1 số bệnh nguy hiểm cho cá,trong bể ko nên trang trí những vật bén,nhọn vì khi cá ăn mồi hoặc hoảng loạn có thể va vào,nhẹ thì mù mắt đứt râu,rụng vảy...nặng thì tẻo tèo teo.....còn nếu bạn muốn chơi cá kết hợp thủy sinh bạn có thể tìm những khúc lũa có đầu bo tròn ít gây nguy hiểm cho cá,buộc anubias bao nhiêu tùy thích và sử dụng nền trơ,như vậy vẫn đẹp,mình đỡ cực công vệ sinh chăm sóc cho cả bể,cá phát triển khỏe mạnh và nguyên vẹn(đây là điều mà tất cả những ai chơi cá rồng đều đặt vị trí quan trọng hàng đầu :))......chút kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn phòng những rủi ro cho chú cá yêu quý :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:09 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:06 AM ----------

tuy khỏe mạnh nhưng khi nó bệnh rồi là mình bệnh nặng theo nó luôn :D, "cẩn tắc vô áy náy" mà bạn .

ndl thích bài này.
  14. rong thuy sinh

Thích đã nhận:
    90
    xin gửi thêm 1 tấm hình

---------- Post added at 11:22 PM ---------- Previous post was at 11:05 PM ----------

Cảm ơn bạn đã tham gia ý kiến
    trước khi quyết định rải nền mình cũng trăn trở và tham khảo rất nhiều. Để trải nền cát được cho bể cá rồng thì bể thêm sinh động và rất dễ trang trí nhưng nó cũng như là chơi dao, không khéo là đứt tay như chơi vì khi phẩm chát nước đi xuống thì không cách gì đỡ lại được do các chất tích tụ trong nền cát bung ra. Vì vậy mình đã sử dụng mấy giải pháp hỗ trợ nhằm quyết tâm chơi rải nền là:
    + Hệ thống lọc khủng, lưu lượng nước lớn. Với bể mình khoảng 1,3m3 thì lưu lượng nước là khoảng 5-6m3/h. Bể lọc 7 ngăn chứa khoảng 180kg nham thạch
    + Hệ thống hút đáy tự động được dùng 2 lỗ hút 27 đặt cách mặt cát khoảng 2cm nằm ở cuối dòng sông và hệ thống thổi luồng bằng nước bơm lên hiện đang hoạt động rất hiệu quả, trên mặt cát ở tất cả các vị trí trong bể không tồn tại bất cứ điểm chết nào nên mặt cát hàng năm nay mình không có thò tay vào bể mà vẫn trắng tinh. Bọn chuột mỹ khoảng 20 con cũng góp phần làm cho các thứ đọng lại bị tung lên và theo dòng nước đi xuống bể lọc.
    + Vẫn thường xuyên kiểm tra các chỉ tiêu của nước như NH3, No2, No3 để kịp thời xử lý tình huống
    THực tế thì tất cả 3 bể rồng của tôi đều được trải nền, bể trải lâu nhất được 18 tháng, bể này cũng gần 1 năm thì thấy tát cả cá trong bể như: đĩa, thần tiên, chuột và cá rồng đều phát triển tốt, chưa khi nào phải dùng bất cứ thuốc gì nên mình cũng yên tâm. Chúc cả nhà vui vẻ
    Hứa với anh em thủy sinh là trước sau gì mình cũng sẽ làm 1 bể thủy sinh đúng nghĩa của nó để cho thỏa đam mê. CÒn giờ thì vẫn phải đang trong quá trình đọc và đọc thôi

15. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bể đẹp, cá đẹp, cảnh núi sông hữu tình, nhưng vẫn thấy e ngại vì đá núi gồ ghề, bác thích cảnh dòng sông cũng có thể dùng sỏi cuội xem ra an toàn hơn chăng.