xin các bác cứu em.....

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi chuôtcon, 17/1/06.

1. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em mới mua 1 con spr cách đây 1 tháng.Vế nhà em nó ăn dữ lắm.Ăn nhiều nên ị cũng nhiều.Hồ em 1m,xài 1 loc 24w nên không thể hút ngay mấy thứ mà nó thải ra cấp thời được.thế là ngày nào em cũng dùng vòi hút nước thay cho nó,một lần khoảng 1/5 đến 1/4 hồ.Thế mà nó lên đầu rất nhanh,to cỡ đầu ngón tay cái của em lận.Mấy hôm trước em đọc bài cá của anh đường nguyên,thấy anh ấy bảo nước nên thay 1 tháng 1 lần cho cá ổn định sẽ lên đầu nhanh hơn.Nhìn con RS05 của anh ấy,em mê quá.Thế là em chạy ù ra tiệm cá mua mấy cái vỉ về trang bị y như hồ của ảnh.Làm xong chẳng hiểu sao cá của em từ hôm đó mất màu luôn cho đến nay,người trắng bạch.MẤt đầu luôn,bây giờ đầu nó xẹp lép,thua cả con cá mái mà em đă:crying: ~X( ng bán nữa ấy chứ.Đưa gương nó cũng chẳng thèm dí luôn.Thế có chết em không cớ chứ.
    Các bác ơi.Xin giúp em gấp.Nhìn cá thế này em hối hận quá.Biết thế chẳng thèm làm gì thì cá đâu co suy sụp như vậy.

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Vậy khi bỏ vỹ nhựa xuống hồ, bạn thay nước 100% phải không? nếu đúng như vậy cá mất màu là phải, hãy chờ vài ngày con cá nó sẽ ổn định trở lại thôi, đọc bài trên 4 rum là thế, bạn áp dụng cũng phải suy nghĩ kỷ chứ, hồ mình làm từ lúc chưa mua con cá srs nữa cơ, khi mua cá về chỉ thả vào đấy, từ đó tới giờ chưa bao giờ đụng chạm đến vỷ nhựa bao giờ cả:laughing:

3. chuôtcon

Thích đã nhận:
    7
    KHông có đâu anh.Em không hề thay 1 giọt nước nào cả hết trơn đó.EM vẫn giữ nguyên hiện trạng hồ từ hôm trước đến giờ.Em có cho muối thêm nhưng nước thì chưa hề thay 1 giọt nào hết.Em lắp vĩ xong,cho vào hố mà vẫn để cá trong hồ luôn,chỉ lấy tay xua cá ra khỏi chổ lắp vỉ,xong em cho sỏi+san hô vụn vào(.Lúc trước em để hồ trơn).NƯớc có bị đục đi nhưng em mở lọc khõang nửa ngày thì nước trong trở lại.Nhưng từ khi nước trong trở lại thì con cá của em cũng trong theo.NÓ không hề bị nhát,không nồi sọc đen.Chỉ có điều nó cứ lè phè,cho ăn thì chạy ra ăn,chứ lấy tay rờ rờ ngoài hồ thì nó chẳng buồn chạy theo nữa.trước đó nó rất đỏ,rất sung.Đầu nó lên từng ngày mà em có thể thấy được luôn đó.Đầu nó nhô hẳn ra phía trước.Còn bây giờ y như 1 con cá mái vậy.Em không dám làm gì hết,cũng không dám thọc tay vào hồ nhiều như mọi khi nữa.Em cố gắng để cho nó yên trở lại,hy vọng nó phục hồi nổi.NHưng mấy hôm rồi vẫn không thấy tiến triển nên cầu cứu các đàn anh vậy.

4. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cá bị hoảng wa đó.bạn đừg để máy lọc mở oxy ,cố giữ hồ cá yên tĩnh thử xem.À cắm sưỡi và bỏ tí muối vô để wan sát vài ngày coi có tiến triễn tốt ko. Mình chưa gặp trường hợp này nên đây là ý kiế riêng của mình.Bác nào biết pm chỉ với.

5. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà tội cá của bạn quá ha,bạn thử làm theo cách của Duy coi

6. chuôtcon

Thích đã nhận:
    7
    Đây là nó lúc chưa làm vỉ hồ.
    Còn sau khi lắp vỉ xong,thì anh chàng thành ra thế này đây.
    Nhìn thảm quá các bác nhỉ.huhuhuhuhuhuhu:crying: :crying:

7. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @chuôtcon: cậu vớt san hô ra đi, và thay nước 2/3, chờ vài ngày đến 1 tuần nếu con cá nó vẫn vậy thì hãy sang nó qua 1 cái hồ khác sẽ có kết quả. đúng là thảm hại quá, cá của mình đâu có dùng san hô mà chỉ dùng Sỏi hồng thôi~X(

8. thien vuong

thien vuong Member

Thích đã nhận:
    0
    ban thu làm theo cách cũa anh Duongnguyen di,chắc cá cũa ban luc lắp vĩ vào no hoang wa thui,ban thu de 1 thoi gian nua xem sao,ah,mà cá ban dep do,mua o dau vay,bi nhieu the,co thễ cho tui bit dc ko

9. chuôtcon

Thích đã nhận:
    7
    hồi chiều không hiểu sao em red syn mái nhà em lại nhảy sang hồ của cu cậu này được.Chắc là nhảy sang an ủi cho chàng ta đây mà.hehe.Nhưng xem ra cả 2 chịu đèn nhau lắm,chẳng cắn nhau chút nào luôn,chỉ ve nhau vòng vòng quanh hồ vui lắm.Cu cậu ta sung lên hẳn,mình lại đỏ ửng lên tuy còn sọc dưa đầy.Em thọc tay vào còn nhào ra cắn em túi bụi ấy chứ.Đau gần chết.Con của em mà được như của anh Duongnguyen là em để luôn con mái trong hồ luôn,biết đâu tháng sao có cá chia cho anh em làm quen rồi hehe.Thôi thì để em ráng dưỡng cho em spr này lên lại đã.Còn chuyện ép đẻ được lúc đó hãnh mơ sau ha.Hahahaha:laughing: :laughing: