Xin các bác giúp em

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi haductam9cc, 8/1/06.

1. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới tập chơi hồ nước mặn. bác nào biết cách pha chế nước mặn xin giup em với. em nghe nói nếu dùng muối biển pha chế thì san hô không thể sống được! không biết như vậy có đúng không các bác ?xin các bác góp ý cho em với . Thanks các bác

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bạn ở đâu nhỉ? nếu ở Hà Nội thì có thể qua 54 Hàng Đậu hỏi anh Hùng có lẽ có thông tin vì mới đây cửa hàng này có công nghệ mới cho nuôi cá biển, không vất vả như trước đây

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Trước kia codai có dùng muối chuyên dùng cho cá cảnh biển để pha chế thành nước biển để nuôi cá cảnh biển , san hô và hải quì. Tùy theo loại cá bạn nuôi trong bể mà độ mặn có thể điều chỉnh khác đi đôi chút , nhưng nói chung những loại muối này thích hợp cho hầu như tất cả các loại cá cảnh biển và san hô , kèm theo muối chuyên dùng này còn rất nhiều loại dinh dưỡng tùy theo bạn nuôi cá hay là san hô. Khi bạn đã có đầy đủ tất cả những thứ tren , bạn cần phải có thêm một cái máy lạnh để giữ nhiệt độ luôn ở 24 hay 25 độ C. Nuôi cá cảnh biển đã khó , nuôi san hô càng khó hơn( hải quì dể hơn), chúng đòi hỏi ở người nuôi một vốn kinh nghiệm nhất định cần phải có. Đôi khi điều kiện môi trường hết sức lý tưởng nhưng vì lượng cá thả vào hơi nhiều san hô cũng không thể nở hay là nở nhưng không đạt được kích thước tối đa vốn có ở chúng . Có một điều tối kỵ ở bể san hô là cá bướm(nàng đào) , thức ăn chính cho loại này là san hô vì vậy ở loại cá này thường có phần miệng kéo dài ra để dể rỉa thịt san hô. Một điều cuối cùng codai hơi thắc mắc , là muối biển mà bạn đề cập ở trên codai không biết là bạn nói đến muối ăn hay là muối dùng cho bể cá cảnh biển , vì hai loại này đều có nguồn gốc từ biển( một số mỏ muối cũng có nguồn gốc từ biển):confused:

Troài ! vừa viết xong gởi lên thì thấy bài của bác tienbm.

Last edited: 8/1/06
  4. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    tiếc quá em lại o xì gòn nên không có thể qua 54 hàng đậu dc rùi. em cảm ơn bác tienbm.
    thưa anh codai muối em muốn đề cập ở đây là loại muối " Thường" ngày xưa chưa có muối iot bà con ta vẫn dùng loại này đó ạ. " hạt muối này to bằng nửa hạt bắp " không biết anh codai ngay xưa dùng muối gì đề pha chế ? anh có thể chia sẻ kinh nhiệm chơi hồ nước mặn dc không ạ . em cảm ơn anh nhiều

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Với loại muối này thì bạn có thể nuôi loại cá nước măn nào đó nhưng codai chắc chắn một điều là bạn không thể nào nuôi được loại cá cảnh biển . Loại thường hay sống quanh những rặn san hô. Cá cảnh biển cũng có nhiều loại . Có loại dể nuôi có loại khó nuôi . San hô hay hải quỳ cũng vậy .Loại muối hột mà bạn nói đến codai thấy duy nhất dùng được cho loại cua sống ở biển nhưng không phải nuôi mà để chế tạo ra món cua rang muối:D :D :D . Nói chơi với bạn cho vui , bây giờ codai xin trở lại vấn đề . Muối mà bạn nói được sản xuất bằng cách dẫn nước biển vào những ruộng muối và cho bốc hơi đến một lúc nào đó nước bốc hơi hết chúng ta sẽ có muối . Theo hiểu biết hạn hẹp của codai , ở những ruộng muối này người ta sẽ thu hoạch muối ở tần trên mặt hay là ở tần gân mặt ruộng mà cho ra những loại muối khác nhau . Nếu như vậy thì muối bạn dùng đã được phân loại . vậy codai e rằng trong muối này không còn chứa đầy đủ những nguyên tố vi lượng như trong môi trường biển mà cá cảnh biển vẫn thường quen sống. ở đây codai chưa nói đến những tạp chất khác ở biển không hề có nhưng nó được những ruộng muối cho thêm vào.
    Biển không giống như sông suối ao hồ , biển rất lớn vì vậy môi trường sống ở biển ít khi bị tác động bởi yếu tố thiên nhiên . Cho nên cá cảnh biển đã quen với môi trường gần như không thay đổi cho nên chúng rất khó tánh . Nếu bạn muốn nuôi cá cảnh biển thì tốt nhất là mua loại muối được các nhà sản xuất làm ra chỉ để dành cho việc nuôi cá cảnh biển mới mong mang lại kết quả . Thật tình mà nói codai rất hiểu tâm tư nguyện vọng của những người mới chơi bể thủy sinh hay là bể cá cảnh biển . Trước kia khi mới chơi bể thùy sinh trước khi nghĩ đến việc cây sống hay chết , đẹp hay xấu codai đã tính đến chuyện chế tạo phân bón dùng cho cây thủy sinh. Nuôi cá cảnh biển cũng vậy codai cũng có ý định chế tạo nước biển thiên nhiên để nuôi san hô bằng những nguyên liệu trong nhà bếp. Codai đã trả giá cho việc này rất nhiều bạn ạ. Tất cả đều thất bại trừ khi bạn dùng muối chuyên dùng , hay là dùng tạm nước được chở từ biển về . Trước đây vì mua muối mắc quá codai có kêu những người bán nước lấy từ biển cho mấy người bán cua , ghẹ ở chợ Cầu Muối mang lại nhà đổ vào bể để nuôi cá cảnh biển . Nuôi tạm thì được nhưng codai nhận ra một điều là màu sắc cá ngày càng lợt đi chứ không được rực rở như là nuôi bằng nước pha từ muối chuyên dùng, thêm một điều nữa là nước lấy từ biển sau một thời gian cho vào hồ nuôi thường hay ngã ra màu hơi vàng chứ không trong xanh như là nước pha từ muối . Những kinh nghiệm về nuôi cá cảnh biển hay san hô thì rất nhiều và nó còn tùy thuộc vào lại mà bạn muốn nuôi nữa . Nhưng để đi đến cái việc có thể gọi tạm là thành công thì không có chổ cho muối hột thường hay cho vào nồi đất hầm cho hết nổ để làm muối tiêu ăn với hột vịt lộn:D :D . Thân :D :D . Codai còn một số người bạn chơi bể cá cảnh biển để hôm nào codai chụp tặng bạn vài tấm xem cho lên tinh thần

6. Vandroy dn Adel

Vandroy dn Adel Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể mua muối chuyên dụng để nuôi cá biển tại Cao quý trên Trần hưng đạo ,q5.Nhưng giá thì hơi cao đó ,với lại hồ nuôi phải rộng ,khoảng 1m trở lên,ngoài ra còn thêm bộ lọc chuyên dụng cho hồ nuôi cá biển nữa .

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Loại muối ở Cao Quí bán codai đã có dùng qua . Ngoài loại này còn có một loại hiện nay codai ít thấy trên thị trường . Loại này một bao khoảng 4kg. Pha ra được 120 lít nước biển(ngửi như có mùi của biển cả:applause: ) giá mười năm về trước là 90 000 đồng một bao , bi giờ có thể rẻ hay mắc hơn codai không biết rỏ . Loại muối này pha ra cho vào hồ nuôi san hô , chúng nở rất to và đẹp mê hồn. Bộ lọc chuyên dụng chúng ta có thể dán bằng kính được rất rẻ, dùng sỏi san hô loại xốp nhẹ thay cho cầu vi sinh hiệu quả hơn rất nhiều

8. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    em xin cảm ơn bài phân tích và nhưng kinh nhiệm của anh codai.
    em xung xin cảm ơn bác VDA.
    em xin có ý kiến như sau.
    em đã hỏi chủ quán " nếu em mua nước biển thì chị bán bao nhiêu tien/lit " dc họ trả lời là 500 vnd/lit tinh ra nhu vậy là rẻ hơn so với 10 năm về trước phải không anh codai ? nhưng chỉ mất công vận chuyển thui. xin cho em hỏi anh codai 1 câu nửa là " san hô sinh sản vào mùa nào trong năm ?

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bất cứ ở thời điểm nào cũng vậy giữa nước chở từ biển và muối chuyên dùng luôn có sự chênh lệch về giá ( muối chuyên dùng thường mắc hơn nước biển . ở Sài Gòn) .

.
    Codai xin cám ơn bạn vì bạn đã đánh giá quá cao codai. Hiện nay theo codai được biết có hai loài cá đó là cá ngựa và cá hề là được cho sinh sản trong môi trường nhân tạo . Codai xưa nay chỉ nuôi đựoc cá cảnh biển cho lớn . san hô thì ở viện hải dương học ở Nha Trang có sinh sản được hay chưa thì codai chưa biết . chứ còn người chơi như codai thì chỉ có tàn phá san hô chứ làm sao cho sinh sản được mà biết =((

10. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wow bác haductam9cc bây giờ chơi cả cá biển nữa à.Bác thử liên lạc với chủ quán hoa nắng ấy.Hình như ở đấy cũng chuẩn bị hồ cá biển,có thể bác sẽ học hỏi được nhiều kinh nghiệm.Cố lên bác nhé,em ủng hộ bác bằng cả hai tay một chân đấy (giơ hai chân lên thì em đứng bằng gì :)).
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ tiền không nhiều
    Nuôi cá và trồng cây
    Khó quá thì ... đi thuê.

Nicolai Nhaiquaidep

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bể cá nước mặn của bạn codai

Khi nào bạn haductam9cc có đi thì cho codai bám càng theo học hỏi với hi hi
    Ghi nhanh vài hình bể cá biển và san hô của bạn codai, bể nhỏ này để ở trong phòng ngủ. Lợi dụng nhiệt độ thấp từ máy lạnh trong phòng nên dù cho là bể nhỏ nhưng sức khỏe của cá rất tốt

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hình san hô.Hình này khi chụp codai nhớ có con cá , bây giờ không thấy đâu hít:D :D

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    mấy con cá đẹp thật, anh codai có nhận đệ tử ko vậy

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    .

Codai vì mê chơi nên có chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng anh em chứ làm thầy thì codai không đủ trình độ đâu:blushing: . Nói thiệt với bạn là codai mê cái món cá biển này lắm . Trong phòng của chúng ta có một góc thiên nhiên của cây cỏ , nếu mà mang thêm biển cả bao la vào nữa thì còn gì bằng:applause: . Trong bể cá biển và san hô của codai hồi xưa , lâu lâu từ trong đá san hô còn sót lại những con cua be bé hay những con tôm nho nhỏ, chúng còn sót lại cho dù trước đó codai đã ngâm ở ngoài để loại bỏ những gi có thể có hại cho bể cá. Bọn này rất hay , quan sát sinh hoạt của chúng rất vui và bổ ích. thằng cỏ non ở nhà thì khỏi phải nói , nó mê tít thò lò. Nó khoái nhất là cái cảnh con ốc mượn hồn xoay cái lưng có mấy con hải quì có nọc độc về phía những con cá bơi lại gần để khè thiên hạ. Mấy con hải quì trên lưng ốc mượn hồn rất xấu xí và nhỏ, chúgn có màu vàng xỉn . Con tôm trong vỏ ốc rất quí bọn này mổi khi nó đổi vỏ ốc nó đều dùng càng để gắp bọn hải quì sang nhà mới . Codai rất làm lạ là tại sao codai nhíp để gắp bọn này ra khỏi vỏ ốc thì không thể nào gắp được , còn con tôm này nó gắp gọn hơ như là gắp thức ăn trong chén vậy . Bái phục con tôm!:applause: . Thường trong bể có nuôi ốc muợn hồn codai hay cho vào thêm mấy cái vỏ ốc lớn hơn cho nó làm nhà mới khi nhà củ đã chật chội đối với nó. Có nhiều khi codai thấy nó vừa dọn sang nhà mới thì lại lục đục dọn về nhà củ , rồi lại sang nhà mới trông nó ngớ ngẩn vô cùng . Có thể nó nhớ nhà nên về thăm??? Loại hải quì trên vỏ ốc này là loại duy nhất mà codai thấy chúng sinh sản được trong bể nuôi.

cachep thích bài này.