xin các bác giúp về việc treo họa mi(2 trống + 1 mái) buổi tối

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nduy992002, 27/8/12.

1. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ban đầu chỉ nuôi 1 con mi trống,....sau đó tập tành mua thêm 1 mi mái và bi giờ bon chen mua thêm 1 con trống nữa, tất cả là bổi thôi..cuu1ng đã hót qua hót lại với nhau rồi (k biết có được gọi là hót đấu k nữa), vấn đề muốn xin ý kiến các bác có kinh nghiệm nên treo chim buổi tối thế nào? treo chung 1 giàn, miễn là 2 con trống k thấy mặt nhau hay phải tách riêng 2 trống ra hai nơi khác nhau ah?
    ngày xưa daddy e cũng chơi mi, cũng 2 trống 1 mái...lúc đó là 1 trống thuộc và 1 trống bổi--> kết quả : con bổi k lên được vì bị nẹt liên tục và con mái chỉ xùy và rung cánh với con trống thuộc mà thôi, ngày xưa daddy e nuôi bằng cách treo chung giàn ah.

2. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    bạn để ý xem, 2 con trống có con nào lép ko. nếu 2 con cùng hót có độ căng và hăng như nhau ko con nào sợ con nào thì treo sao cũng dc miễn đừng thấy mặt. nếu 1 em bị lép thi tìm mọi cách chuyễn đi thật xa. daddy của bạn có lẽ ko để ý. vì loài mi này nó đè ác lắm. đã đè dc mà con treo gần thì đừng hóng ngóc đầu nhé

TrungHoaMi and nduy992002 like this.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nhà mình vợ chỉ cho có mỗi cái tầng 3 để chơi chim.. Mình nuôi cũng khá nhiều loại, trong đó Mi thường là 3 ~4 con. Để ý thấy nếu ko cho thấy mặt.. thời gian đầu con cũ đè con mới lép vế luôn, nhưng vẫn để vậy thì trong 3 tháng sau dường như bọn chúng quen giọng nhau hoặc nó biết là con kia cũng bị giam như nó, nên lần lượt bọn chúng đối đáp nhau đau hết đầu... Theo mình bạn cứ để cách xa tối thiểu 4M và ko kè, ko cho thấy mặt 1 thời gian dài là ổn thôi

4. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    cám ơn 2 bác...vậy sẽ cố gắng treo cách 4 mết.hihi.2 con đều bổi hết, 1 con thì cứ ngêu ngao hót... 1 con thì cứ hót giống chửi lộn với con kia, giọng đanh và hung dữ, chưa thấy dấu hiệu chúng sợ nhau(im re, xù đầu?)

TrungHoaMi thích bài này.
  5. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Các bác ạ em nuôi con mi mái được hơn 1 năm nhưng mãi không thấy nó thuần như mi đực mà còn nhát hơn khi cầm lồng nó nhảy loạn lên mặc dù chế độ chăm sóc cũng như mi đực vậy tại làm sao các bác? em xin cám ơn.

TrungHoaMi thích bài này.
  6. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Mình thì ngược lại, mái mộc mình chỉ nuôi 4 tháng là có thể cầm lồng đứng im, nhiều lúc thò tay nó còn mổ...nói chung là rất nhanh thuần. Vậy nhưng trống mộc thì 8 tháng vẫn phi âm ầm...