Xin các bác giúp với!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thankailo, 16/3/14.

1. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là mình được bạn cho 1 con CCL đã thuần hồi tháng 8/2013, lúc em nó về thì đã bị rụng sạch lông đuôi do vận chuyển từ núi về. Về nhà thì cho ăn toàn đồ ngon: trứng kiến (chủ yếu), dế, sâu (thỉnh thoảng), cao cào đều đặn thay phiên. Riêng cám thì mình cho ăn loại của chủ trường chim làm nge nói là dùng tốt. Tắm ngày 1 buổi trưa, phơi nắng thì vào buổi trưa từ 10-15ph phơi xong mới tắm, vệ sinh lồng, rửa cóng hằng ngày.
    Vài ngày sau khi đem về thì chim chuyện đều, nhưng không hót, mình nghỉ do bị rụng lộng đột ngột và sắp vào mùa thay lông nên chim nó tụt lửa....Tiếp tục cho ăn đồ ngon, tắm nước, tắm nắng, vệ sinh lồng cóng đều đặn... Thay lông xong, ra được đuôi hơn 20cm, tưởng sẽ vào lửa, nhưng tới giờ vẫn chỉ chuyện... Không biết là mình bị sai sót khâu nào? mong máy bác chỉ giúp
    P/s: nhà chỉ nuôi 1 con ccl duy nhất, giờ mình đang tính tự làm bột cho em nó lun các bác tư vấn có nên ko??

2. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Vụ này phải kiên trì bạn ah,nuôi chim bả là vậy đó phải mất ít nhất 1 mùa thì chú ta mới mạnh dạn chơi được,nếu bây giờ bạn bỏ giữa chừng thay mồi tươi bằng bột chắc chắn chú này sẽ tiếp tục rụng lông cho xem.cách tốt nhất bây giờ bạn cứ chămnhư vậy là tốt thêm nữa bạn có thể kiếm chú mái về để kích chú ta lên

3. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Không phải mình thay bột thì bỏ mồi tươi, mình tính làm bột để chủ động trong việc cung cấp dinh dưỡng cho em nó còn mồi tươi thì vẫn dùng vì ccl thì phải có mồi tươi rồi nhưng số lượng giảm xuống 1 ít

4. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình muốn chủ động trong việc cung cấp dinh dưỡng cho em nó. Ngoài ra mồi tươi vẫn được cung cấp với số luọng cào cào thì 10 con/ngày, 5k trứng kiến, dế thì tuần 1 lần 5-6 con. 2-3 ngày đổi món 1 lần, còn sâu quy tươi thì cho ăn hàng ngày từ nửa cóng trở xuống, không biết cho ăn sâu như vậy có tốt ko??? Nge nói ăn sâu quy tươi thường xuyên thì ko tốt?

5. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Sâu quy thường không tốt với lửa đang thay lông,còn lửa đã khô lông thì ăn thoải mái không vấn đề gì?

thankailo thích bài này.
  6. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Bạn cho chim ngủ sớm thì tình huống sẽ khác .
    Riêng cho ăn dế thì chỉ cho ăn mỗi ngày 1 con dế, không cho ăn cùng lúc nhiều dế, ngoài ra thì bình thường như bạn kể.
    Phơi nắng hàng ngày là tốt, nhưng cho tắm thì nên tắm theo lịch (1 ngày tắm, 2 ngày nghỉ).
    Mỗi sáng mở áo lồng treo chim chỗ cố định (không dời chỗ treo), buổi trưa cho ăn xong thì trùm lại cho ngủ nơi yên tĩnh (áo lồng màu sáng).
    Bảo đảm chưa tới 2 tuần sau nó sẽ lớn giọng ...

thankailo thích bài này.
  7. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    P/s: nhà chỉ nuôi 1 con ccl duy nhất. Có thể đây là lý do chính mà Em nó chưa sổ giọng, vì không có đối tác. Vậy Bạn hãy lựa chọn một ngày đẹp trời, xách Em nó ra cội chơi, nhưng nhớ là lúc đầu phải treo Em nó cách xa các đối thủ khoảng từ 7-> 10m xem thử thái độ của Em nó trong khoảng 10 -> 15p. Nếu có thái độ tích cực thì hãy đưa lại gần hơn, còn không có biểu hiện gì thì cứ để nguyên vị trí cho Em nó làm khán giả trong khoảng 1h rồi hãy mang về, treo ở nhà với vị trí quen thuộc xem có biểu hiện gì tích cực hơn không. Chúc Bạn thành công...:applause::applause::applause:

thankailo thích bài này.
  8. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Khi chim thay lông thì mình ko cho ăn sâu nữa.

Nuôi chim còn phải cho ngủ trưa nữa sao @-@

Tình hình là mình biết em nó ko có lửa nên mình không đem chim đi dợt

9. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Cho chim ngủ sớm sau khi đã cho ăn trưa, tức là phải trùm cho ngủ đến sáng hôm sau mới mở áo lồng. Mỗi ngày chỉ cho nó thấy quang cảnh xung quanh vài giờ mà thôi, thời gian còn lại là chim được đã trùm kín (nhưng vẫn thấy ánh sáng vì áo lồng màu sáng) mà người chơi chim gọi là "chơi chim trùm".

"Chơi chim trùm" thì nó mau lên lửa, vậy thôi.

Cũng có thể cho nó ngủ trưa xong rồi tốt tối dẫn đi nhậu nữa thì tương lai thành "chim mồi".

.

Last edited: 18/3/14
    thankailo thích bài này.
  10. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thanks bạn đã chia sẽ, giờ mình mới bít cái này, mà mình thấy người ta nuôi ở nhà để mở lồng cả ngày mà vẫn hót ầm ầm, với lại mình nghỉ trùm hoài zậy tội em nó quá, tội mình nữa vì ko được ngắm em nó hix
    Các bác cho em hỏi lun vài vấn đề:
    1. Vào thời gian này ko biết Có cách nào thúc lửa e nó lên nhanh ko??
    2. Mình tắm nước cho chim hằng ngày như vậy ko biết tốt hok?? Nghe vài người nói là nên 2 ngày tắm một lần. Chú lửa nhà mình bỏ vào lồng tắm là tắm thỏa mái lắm, bửa nào bùn ko mún tắm thì mình ko ép. Như vậy ko biết có nên thay đổi ko?
    3. Chú chim nhà mình buổi tối ngủ thì ngủ sát mép lồng ko biết là tốt hay xấu? Nếu xấu chỉ mình cách chữa cho em nó??

11. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    theo chế độ ăn như bạn thì chim bạn đã bị mập, tất nhiên là chưa có lửa gì hết ráo nên chưa hót sổng được. nếu được tắm nước hàng ngày thì rất tốt rồi mình cũng vậy mà nhưng ngày nào cũng tắm thì khổ chủ, gặp ngày bận không tắm được chim sẽ xuống cấp ngay, chú chim của mình thì được mình nhận nước tuần 2 lần thôi

12. sieugadaihiep

sieugadaihiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Trùm áo lồng lại, bồi bổ vài ngày xem sao, chưa nuôi thử nhưng nghe nói lửa hơi khó nuôi, nhà mình hẹp nên chỉ chơi than và đất thôi

13. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Về cái chuyện tự làm bột cho chim thì mình nghĩ bạn nên suy xét cho kỹ các vấn đề sau:
    Thứ nhất: Nếu làm ít bột để cho chim ăn trong vài ba ngày thì nói thật rất tốn công. Nếu làm nhiều thì không để lâu được vì phơi khô quá sẽ mau mất mùi vị, phơi chưa khô và bảo quản không kỹ thì lại mau hư.
    Thứ hai: Nếu bạn muốn bổ sung dinh dưởng cho chim vào trong bột thì có khó gì. Bạn có thể hỏi giới chơi chim quanh vùng bạn là loại bột nào tốt nhất hiện nay nơi ban có, sau đó ta có thể cho thêm lòng đỏ trứng gà vào hoặc các vitamin để chim ăn hàng ngày có phải đơn giản hơn không?
    Ngoài vấn đề về cám thì mình xin tư vấn cho bạn như vậy. Còn vấn đề chim thay lông xong mà vẫn chưa căng lữa thì nó bao gồm rất nhiều nguyên do như: Thời tiết hiện tại, cách chăm sóc và cho ăn ( chủ trước chăm khác nay chủ mới chăm khác, nên chim cần phải có gian thích nghi), chim thay lông xong nhưng đã khô lông chưa, sức khoẻ sau khi thay lông thế nào.... Tựu chung lại vấn đề bạn cần bây giờ là theo dõi và chăm sóc: Theo dõi từng loại thức ăn xem nó thích ăn loại nào nhất và sau khi ăn thức ăn đó xong thì nó biểu hiện như thế nào? Đừng vì tư duy chủ quan mà áp đặt loại thức ăn mà bạn nghĩ là tốt cho nó và bắt nó phải ăn. Mà nên để ý xem nó thích ăn cái gì nhất thì ta cho ăn cái đó. Ngoài chế độ ăn thì bạn cần phải có chế độ chăm sóc hợp lý như: Bao nhiêu ngày thì cho tắm, phơi nắng, tập dượt, cho tiếp xúc với chim mái or con yếu lữa hơn .... Vài lời xin chia sẽ cùng bạn. Chúc bạn thành công. Thân chào.

Last edited: 21/3/14
  14. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thanks bạn đã chia sẽ
    -Cho mình hỏi khô lông là lông ntn? Mình thấy chim đã ra lông xong sau một thời gian khoảng 2 tháng thì đã hót sổng như vậy chứng tỏ em nó sức khỏe tốt, nhưng sau đó thời tiết chuyển lạnh lúc gần tết thì em nó chỉ còn chuyện thôi và đến giờ vẫn vậy
    -Vấn đề bột thì ở chỗ mình ai chơi lửa lâu năm đều làm bột cho nó, và ai cũng nói bột bán trên thị trường đều ko đảm bảo hix
    Về cách chăm của mình thì tắm và phơi nắng em nó hằng ngày, phơi nắng thì 1 ngày ít nhất 2 lần là vào sáng sớm hoặc buổi trưa phơi tầm 10-30ph tùy vào mức độ nắng gắt. Phơi năng xong mới tắm, tắm vào lúc trưa, tắm xong treo vào chỗ râm mát. Đến 6h chìu thì trùm lồng. Còn chế độ ăn thì ngoài cám ra thì mồi tươi mình thuòng sử dụng nhất là trứng kiến và sâu gạo, cào cào thì thỉnh thoảng mới cho ăn vì cào cào ở mình rất ít. Bắt đầu bỏ mồi tươi vào cho chim ăn là lúc chim tắm (buổi trưa), trứng kiến hơn 1 cóng lớn, sâu gạo thì nửa cóng lớn trở xuống, và vào trưa mai lại tiếp tục như vậy, dế thì 1 tuần 1 lần, lần này rút kinh nghiệm cho ăn ít lại. Theo mình quan sát thì mình thấy mồi tươi nào em nó cũng ăn mạnh cả, có thể nói thứ nào cũng thích, bỏ thứ nào thứ đó cũng sạch hết mà
    -Vì mình ko có thời gian nên gần như em nó ko được đem đi dợt hix, gần đây mình có tuyển 1 em mái thuần từ chim chuyền lên rất dạng và sung, về treo bên cạnh em nó cả ngày, giờ đã được 2 ngày mà chưa thấy gì khả quan

15. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    hihi nuôi 1 con mà tuyển mái làm gì chứ, chắc muốn cho đẻ đây nếu o thì muốn làm giảm lửa trống đây mà, theo mình 1 tuần kè mái 1 đến 2 lần là đủ. Khô lông là từ ghép có 2 nghĩa, đen và bóng, nghĩa đen là : khô lông quá đi, không có ướt, có mướt gì hết, nghĩa bóng la: lông chưa già, con lông non trong mình, cũng có thể gọi là chưa ấm lông

16. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy thì chim đã cứng lông rồi
    Thứ 2 là mình thấy mát người nuôi chim bán người ta nuôi chim mái để kích con trống sao bạn

17. thankailo

thankailo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình thấy mấy chỗ bán chim vẫn nuôi con mái để kích mấy con trống hót mà

18. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Đúng là nuôi nuôi mái để kích trống. Nhưng không nên nuôi mái ở nhà thường xuyên, vì khi ở nhà có mái kích thì con chim đó sẽ thành thói quen, đến khi ra trường để dượt hoặc đi thi khi không có mái là Em nó chẳng chịu chơi...................!!!

thankailo thích bài này.
  19. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo như bạn nói thì có lẽ chim đã cứng lông rồi, còn cách nhận biết thì:
    - Thứ nhất về phần lông đuôi: Nên để ý phần gốc lông đuôi (gần phao câu) là nó còn tóp lại và bị tước ra không? Nếu còn thì lông đuôi vẫn còn ra. Nếu nó đã bành ra và phẳng từ gốc cho đến ngọn thì chin đã ra hết lông đuôi.
    - Thứ hai nếu chin dã thay lông xong và đang lên lữa thì toàn bộ lông trên người nó sẽ ốp chặt vào mình. Còn nó hơi phùng phùng ra là chim chưa được cứng lông và căng lữa.
    Về cách chăm sóc thì như bạn mô tả là cũng đạt rồi. Tuy nhiên cách sử dụng chim mái chưa đúng. Chim mái không nên để chim trống thấy mặt suốt ngày mà 7-10 ngày mới nhá nhá tới chim trống vài ba lần rồi đem treo chỗ khác hoặc trùm áo lồng lại rồi treo xa chim trống ra. Nếu để giáp mặt hàng ngày như thế thì chim trống sẽ lờn mặt chim mái và không thể hiện được sự kích lữa nơi chim trống. Mình hay làm như thế, rồi lâu lâu khoảng 1 tháng mình đem các con trống vào phòng kín sau đó thả chim mái bay tự do trong phòng. Cách làm này tuy làm chim mái hơi nhát nhưng các con trống lên rất nhanh. Chúc bạn vui. Thân chào.

thuyvnpt and thankailo like this.
  20. gatrongthien

gatrongthien Member

Thích đã nhận:
    5
    chim xong lông rồi thì bớt trứng kiến đi tăng sâu quy lên ,tuần tắm 2,3 lan la ok .sáng phơi chung 10-20' .có cào cào thì tấp vô. thấy họng nó chuyển đen thi cho đi dợt cho nao chừng 4,5 lồng. chăm đều tay thi no lên lửa thôi. Lửa của minh mùa đầu cũng it hót sổng o nhà nhưng ra cội vân chơi