xin các bác góp ý về hồ cá thông minh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi fanaca, 22/4/06.

1. fanaca

fanaca Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các su huynh đệ trong forum ,đệ muốn làm đề tài về hồ cá thông minh,nhưng ngoài các chức năng cho cá ăn tự động, hẹn giờ thay nước ,điều chỉnh o xi .... thi cần phải thêm các chức năng gì, mong các huynh góp ý .nếu làm được em sẽ ra mắt các huynh vào dịp hè này

2. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình nếu có thể thì bạn có thể cho thêm chức năng tự cân bằng nhiệt độ khi thời tiết thay đổi, tự ngắt khi có dò điện ,tự lau kính.Các bác tư vấn thêm cho bạn ấy nhé

3. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tự động tắt đèn cho cá ngủ và có thêm bộ phận tự thay bông lọc,còn 1 cái quan trọng nữa là máy báo tính hiệu cần thổi khí diệt khuẩn hoặc thêm muối khi có dấu hiệu vi khuẩn xuất hiện.

4. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nói thì quá dễ, nhưng đầu tư để làm thì còn tùy thuộc vào tài chính. Nhưng theo bây giờ mình cần ở mấy cái hồ mình là làm sao để tự động điều chỉnh pH theo ý muốn chứ theo dõi cái vụ này mấy tháng nay mệt mỏi quá rồi. Niềm mơ ước là pH 6.5, ngoài ra, cần điều chỉnh nhiệt độ, nếu có thể, tự test và phân tích hàm lượng các chất rồi tự động bổ sung phân nước cần thiết.

Nhưng nói trước, nếu thực tế làm được hết, thì mình sẽ không chơi thủy sinh nữa (tuy nhiên vẫn chơi các loại có nước) vì lúc đó không còn hứng thú lo lắng chăm sóc cho cái mình yêu thích nữa.

Thân mến !!!

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Cái gì cũng tự động hết thì bác mua bức tranh con LH đẹp đẹp treo có lí hơn!!! Vì nuôi cá LH mà không bỏ thời gian chăm sóc thì còn gì thú vị nhể? Cá cũng sẽ ít thân thiện hơn.
    Tuy nhiên, nếu bác Fanaca thành công với dự án này thì quá tuyệt rồi. Cái hồ tự động của bác sẽ được mua bản quyền và sản xuất đại trà cho cả thế giới đó. Chúc thành công.

6. kienqt

kienqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    Quá đúng, nếu tự động hết cả thì còn gì là thú vị nữa.[-(

7. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dự án này rất hay. Đúng là nếu tự động hóa hoàn toàn thì sẽ làm mất hứng thú của người chơi, nhưng sẽ rất hiệu quả đối với những trại cá. Bác fanaca cố gắng hoàn thành đề tài này nhé. Nhưng bác nhớ chú ý đến tính khả thi về mặt phương tiện kỹ thuật nhé, ví dụ như phần tự lau kính, tự cảnh báo và thổi khí diệt khuẩn khi cá bệnh... mấy cái vụ này thì có lẽ phải chờ đến năm 3 ngàn mất. Tự động thì tự động chứ không thể thay thế con người hoàn toàn được đâu.

8. fanaca

fanaca Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các đóng góp quý báu của các sư huynh trong 4rum,thực ra thì ý tưởng nay bắt đầu khi ông bác của đệ rất mê cá mà lại hay đi công tác nên khong có thời gian chăm sóc,vả lại nếu sau này các huynh bận việc gì đó khoảng 4,5 ngày ví dụ như bận học thi ,đi du lịch v..v.. thì chẳng lẽ các huynh bỏ mặc các em mình ,
    rất mong các đóng góp quý báu cùa các huynh đệ trên 4rum, thân ái chào các huynh

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Theo mình nghĩ trước hết phải đo tự động thường trực một số thông số như: Nhiệt độ, cường độ chiếu sáng, pH, nồng độ amoniac, oxy hòa tan, CO2 và một số chất độc hại khác. Sau đấy mới thiết kế các hệ thống cung cấp và điều chỉnh tự động theo thứ tự ưu tiên sau:

- Tự động điều chỉnh nhiệt độ.
    - Tự động điều chỉnh cường độ sáng.
    - Tự động điều chỉnh pH.
    - Tự động thay nước khi các chỉ tiêu nước không đạt yêu cầu.
    - Tự động cho cá ăn.
    - Tự động cung cấp và điều chỉnh oxy.

Có vấn đề gì hay mong được trao đổi cùng bạn.

10. Hailua

Hailua Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn fanaca,
    ý tưởng của bạn rất hay, nhưng mình có 1 góp ý nhỏ: hệ thống tự động tập trung xử lý các hạn mục : bật tắt đèn theo yêu cầu kết hợp cho ăn tự động, tự động cấp nguồn oxy khi mất điện, theo dỏi độ PH, phòng ngừa điện rò, tự động thay nước là đã cơ bản đạt yêu cầu cho người phải vắng nhà 5-7 ngày và giá thành có thể chấp nhận được, còn tất cả đều tự động thì mình nghỉ không khả thi ( như cá bệnh và trị bệnh ). nếu bạn làm các vấn đề chính trên mà Ok thì đầu tư cũng không ít tý nào đâu, he he. chúc bạn sớm thành công.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Có 01 câu nói trong diển đàn nghe rất quen thuộc : " mình chơi cá hay cá chơi mình"
    Bác quá mức đầu tư như thế thì con cá sẻ bao nhiêu tiền và thú vị chơi cá liệu có còn k?

12. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi có cần phải đầu tư nhiều tiền như vậy ko ? Em xin góp ý là máy bị cho thuốc khi cá bị bệnh . NÓI THÌ DỄ LÀM MỚI KHÓ .

13. chiendinh

chiendinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy mấy ý tưởng đó lớn lao quá. Chắc cũng phải lập trung tâm nghiên cứu như NASA mới làm được quá.
    Theo em đôi lúc tự mh chăm sóc cá mới là niềm vui.

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Các bạn vẫn chưa hiểu ý của fanaca, tất cả chúng ta đều yêu cá nhưng mỗi người mỗi hoàn cảnh đâu ai giống ai, không phải ai cũng có thời gian thường xuyên để dành cho cá mỗi ngày, hồ cá thông minh giúp ta chăm sóc cho cá yêu những lúc đi công tác vắng nhà, đấy là một ý tưởng hay phù hợp với một số yêu cầu thực tế, và hoàn toàn có thể thực hiện được, còn giá thành là nhiệm vụ của người thiết kế và sản xuất, làm thế nào để tối ưu được giữa tính măng, kỹ thuật và giá thành đấy là vấn đề của người sản xuất. Rất mong được trao đổi với những ai quan tâm đến vấn đề này.

15. fanaca

fanaca Member

Thích đã nhận:
    0
    bước đầu tiên của hồ cá thông minh là hen giờ tắt mở đèn,tự động điều chỉnh nhiệt độ(kèm theo cây sưởi nhiệt độ),tự dộng thay nước(một máy hút nước ra ,1 máy bơm vào từ nơi chứa nước), có thể tự động cho ăn thức ăn khô

16. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    ( bước đầu tiên của hồ cá thông minh là hen giờ tắt mở đèn,tự động điều chỉnh nhiệt độ(kèm theo cây sưởi nhiệt độ),tự dộng thay nước(một máy hút nước ra ,1 máy bơm vào từ nơi chứa nước), có thể tự động cho ăn thức ăn khô)
    mình củng nghỉ như bạn. và + thêm tự động diệt vi khuẩn khi có (máy cảm ứng khi có vi khuẩn gây hại cho cá) + chế độ lọc phân cá nửa.

17. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    thiếu rồi bác ơi,còn fải tự động phát hiện bệnh cho cá nữa,nếu mà bị nấm thì fải bỏ thuốc trị cho cá,nếu cá sình bụng thì bỏ thuốc sình bụng ,có hệ thống rà kính định kỳ cho cá để cá sung nữa chứ,
    Em thì chỉ mê cho cá ép đẻ thôi,nếu có ĐK thì làm hệ thống vợt vớt cá mái cho wa hồ cho hai con đẻ,trong lúc đẻ fải có hệ thống tự ngắt máy bơm nước mở õy vừa đủ cho trứng thụ tinh nữa, đẻ xong tự động vợt sẽ vớt cá trống mái ra ấp trứng và cho cá con ăn nữa chứ

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ái còn quên 1 cái máy vô cùng quan trọng nè...máy "lựa cá bột", con nào mái bỏ riêng 1 hồ, con nào sẽ lên đầu riêng 1 hồ khác, rồi con nào shortbody lại 1 hồ khác nữa....:D:D:D

19. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thiết nghĩ có nhiều cái tự động cũng hay lắm chứ! Gần đây mình nhiều việc, có khi đi 2-3 ngày mới về nhà, cái tự động đầu tiên mình đã làm là chuyển đổi nguồn cấp khí cho bể cá lúc mất điện lưới, cái này đã có nhiều người bàn trên 4rum rồi, nếu bạn thường xuyên vắng nhà mà không có nó thì cũng gay đấy, chắc các bạn còn nhớ MQ-MK đã từng hy sinh cả nhà cá vì sự cố mất điện chứ. Còn nhiều cái tự động cần thiết nữa mình sẽ tiếp tục đưa ra bàn bạc ở đây.

Tuần trước mình có việc lên SG, sau 2 ngày 2 đêm về đến nhà thì thấy nước tràn lênh láng, thì ra 2 ngày hôm trước mình bơm nước vào bể chứa mà quên tắt, cũng may là không có sự cố gì nghiêm trọng. Từ đó mình thấy nãy sinh thêm nhu cầu điều khiển đóng mở các thiết bị điện ở nhà khi đi vắng, và mình đang có kế hoạch thực hiện nó, bạn nào có hứng thú thì cùng bàn bạc nhé.

20. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    cái này bác đem vào để nó liên kết với Pc thì tốt hơn...hahaa nhưng coi chừng viết thiết code thì lại thay vì cho cá ăn lại là rút nước hoặc bơm nứoc thì chết