Xin các bác góp ý về kế hoạch làm bể mới

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Kethamlam, 1/10/07.

1. Kethamlam

Kethamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Gần đây có bỏ thời gian ra ngồi tham khảo các bài ảnh của các bậc tiền bối thấy bớt rớt quá nên em dự định làm một cái bể nhỏ để thử sức mình. Dự kiến của em như sau:
    1. Mục tiêu: Làm bể nhỏ chủ yếu cho rêu, đá, thêm vài chú tép và vài cây thích hợp ( chủ yếu màu xanh )
    2. Kích thước bể: Dự kiến 60x30x36 cm ( vì thấy trong cái HD của ADA co kích thước vậy ) và nó cũng phù hợp vị trí đặt. Giá đâu khoảng 250K ( kính 8ly, ở Hàng đậu )
    3. Đèn: Trước mắt đang có một chú 11W. Cần thiết thì bổ sung thêm một chú 15W. Có lẽ khoảng 100K ( cả máng, bóng )
    4. Máy lọc: Học tập các bác dùng máy 503 ( lọc thác , khoảng 80K )
    5. Nền: Mua một ít nham thạch chỗ Cổ nhuế ( khoảng 4-5Kg gì đó, địa chỉ theo chỉ dẫn của bác Tienbm, không hiểu chỗ đó còn tồn tại không ? ). Dùng ADA 1 gói 9Kg ( 50K/Kg mua ở Aqua ). Theo các bác có nên dùng nền tự trộn ( vì mình ko xác định trồng cây nhiều ). Phân bố nền: Nham thạch rồi đến ADA ( cái này nhiều bác đã nói kỹ rồi ).
    6. Đá: Chọn 5-7 cục tròn ở Aqua ( khoảng 5K/kg ). Chắc cũng đến 100K
    7. Rêu: Cái này hơi khó vì ở Aqua thì hơi đắt ( 40k/vỉ ririca, cá đẻ, còn chỗ bác Hòa không rõ giá bao nhiêu vì chưa mua bao giờ rêu của bác )
    8. Cư dân sinh sống: Tạm thời ko có
    9. CO2: Tạm thời ko có
    Như vậy tổng thiệt hại tròm trèm 1M rồi. Như vậy đã tạm ổn chưa, các bác xem và cho ý kiến giúp em. Cái nào giảm giá được thì thông báo giúp địa chỉ cung cấp hoặc thay thế để em "lặn lội" đi tha về vậy. Xin thay mặt gia đình và bản thân vô cùng cám ơn các ý kiến đóng góp của các bác

2. Kethamlam

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho hỏi thêm: Trong sơ đồ mô tả cách thức làm nền bằng ADA có 3 lớp:
    - Dưới cùng là Power Sand: Mình thay bằng nham thạch
    - Có lớp lưới làm sạch ( lọc vi khuẩn - bacter 100 clear super )
    - Trên là ADA
    Vậy cái lưới kia có cần, nếu cần thì dùng cái gì cho nó ?

3. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Về kinh nghiệm thì tôi ko có nhiều nên ko góp ý. Chủ yếu thông tin về giá thôi ( vì tôi cũng đang có ý định tương tự ): ADA chỗ bác Lợi Yến có thể rẻ hơn khoảng 50K/bao. Có cả nham thạch, 503 cũng giảm được chút ít. Cũng tiết kiệm được 1 số

4. Kethamlam

Thích đã nhận:
    5
    Các bậc tiền bối ơi, không ai có ý kiến gì sao. Mong các bác cho em vài lời chỉ bảo về cách thức thực hiện và giá cả. Xin vô cùng cảm ơn