Xin các bậc tiền bối giúp trị bệnh cho chú lửa của mình với !!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi dttvu, 3/4/10.

1. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình có 1 chú chòe lửa phải nói là rất ưng ý kể cả về giọng và dáng.Vấn đề mấy ngày nay mình đang đâu đầu là : nó đang bị khàn giọng,hót tiếng được tiếng không,cụ thể là những âm thanh trầm thì nó hót được,nhưng những âm thanh to,đanh thép thì nó không thể nào hót ra được,như bị mắc nghẹn vậy. Do sự sơ ý của mình,thời gian trước khi bị thì nó vẫn hót tốt bình thường,nhưng cách đây mấy ngày,vào buổi tối mình quên trùm áo lồng cho nó đi ngủ như mọi khi(chim mình treo ở mái hiên sau nhà ) và thế là sáng ra nó bị liền,có phải nó bị gió ko?
    Mình ra tiệm thú ý,bác sĩ thú y nói là ra tiệm thuốc tây,mua thuốc khàn giọng cho trẻ em khoảng 3 tuổi uống 2,3 ngày là hết,nhưng mình đã cho uống 2,3 ngày rồi mà vẫn vậy.Sau đó mình chuyển sang cho uống Cam Thảo đã hơn 1 ngày rồi mà cũng ko thấy khả quan gì.
    Xin các bậc cao nhân,tiền bối có thể cho mình biết nguyên nhân và cách trị bệnh cho em nó được ko vậy?
    Mình xin chân thành cám ơn mọi người nhiều nhiều lắm !!!

2. LOI VINH LONG

LOI VINH LONG Member

Thích đã nhận:
    61
    bạn ra hiệu thuốc thú y mua 1 chay thuốc [ EFL ] trị ho khò khè cho gia cầm ,mình đã sử dụng thuốc này cho than và lửa bị sặc thấy rất hay ,,,,,bạn nhỏ 1 giot trực tiếp vào miệng vài ngày sẻ hết thôi,,,thân....

dttvu thích bài này.
  3. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    theo mình thì chim bị mất giọng không thể trị ngày 1 ngày 2 đâu bạn ơi , không biết bạn như thế nào chứ chim của mình cũng chỉ dùng cam thảo ngâm lấy nước cho uống vài ngày là hết thôi , tuy nhiên bạn nên cho chim tắm nắng nữa nhé , chế độ tắm nắng cho chim rất quan trọng đấy
    cho uống cam 1 ngày không hết đâu bạn ơi hãy kiên nhẫn nhé
    chúc chú chim của bạn mau khoẻ và hót hay

4. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình có bài thuốc này hay sài của dân tộc dao hay dân tộc j minh quên rồi, minh vẫn cho mấy em nhà mình uống nếu có vấn 9đề về giọng, bạn lấy lá trúc, say hoac nghiền cho ra nước, rồi pha vào nước uống của chim, mình thấy công hiệu lắm