Xin các bậc tiền bối trong 4fum cho em it kinh nghiệm với

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Dragon29, 5/7/07.

1. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    em là thành viên mới,em rất thích cá rồng hôm nay gửi bài này lên mong mọi người chỉ bảo thêm cho.em đang nuôi 2 em ngân long nhưng không biết rải sỏi nhỏ ở dưới nền bể co được kô ạ.cá có hay mắc bệnh gì kô.xin cám ơn

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có một số người nói không nên,có một số người bảo hông sao.Điển hình như cá nhà anh TPA đó bạn,ảnh để sỏi hà rầm mà có sao đâu>>>nhưng ảnh có để vỉ ở dưới để cho phân cá rớt qua sỏi rồi hút ấy nhá ???Tùy theo bạn muốn để cho đẹp hay hông thôi!!!

3. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko dám nhận là tiền bối nhưng theo ý kiến riêng của tôi thì bạn ko nên rải sỏi.Loài cá rồng ăn uống kinh mà nó ị cũng kinh:eek: Rải sỏi dưới thì e là phân cá ko dc hút sạch và sẽ làm bẩn nước.
    Đôi lời của Amateur gửi đến bạn.Chúc bạn có cá đẹp.
    Nếu có gì ko phải xin mọi người bỏ qua cho.

Last edited: 5/7/07
  4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Muốn rải sỏi bạn phải bảo đảm bộ lọc của bạn thật mạnh & hiệu quả.không đơn giản là lọc bình thường được.Hồ nhà mình 120cm nhưng để rải 1 lớp san hô mỏng thì phải dùng đến 2 bơm AP2000.Còn 1 lớp dày hơn hồ 160cm thì dùng đến 4 bơm công suất X6 dung tích nước hồ.bộ lọc thì có kích thước 2/3 hồ bên trên.
    như thế có lẽ rất lãng phí nếu chỉ nuôi 2 con ngân long.Tốt nhất là không rải hay chỉ 1 ít để trang trí thì ok.
    muốn rải thì phải xem lại hệ thống lọc rồi mới tính được.

5. zzzyyy

zzzyyy Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi không phải tiền bối nhưng xin có ý kiến nhỏ là không nên rải sỏi cho bể cad rồng, tốt nhất để nền không cá khỏe, mình đỡ công dọn vệ sinh.

6. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn mọi người đã góp ý kiến cho em,vì chưa bao giờ nuôi cá rồng nên em chỉ dám nuôi ngân long thui,nuôi may con KL hay Tl mà mình ko biết nuôi lỡ mà bị sao thì tiếc lắm.theo đa số mọi người thì có lẽ kô nên rải sỏi cát gì cả nhưng em thấy bể nó cứ trống thế nào ấy,vì trước đây em nuôi bể thủy sinh ma,nếu mà rải 1 ít chắc cung kô sao nhỉ

7. freelive2003

freelive2003 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    rải sỏi ko có gí ảnh huởng đến cá rồng đâu mà còn có lợi cho h2o .vệ sinh cũng ko kho' củng như thay nước vậy
    mấy bể cá rống của minh đếu rãi 1 lớp sòi mỏng 2~3 cm .

8. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Với những người có kinh nghiệm như bác TPA thì bác ý dải sỏi là chuyện nhỏ ,còn nếu là người mới chơi thì không nên rải sỏi ,vì khi rải sẽ có nhiều vấn đề nảy sinh đó bạn
    Còn nếu bạn móôn rải thì PM nhờ bác ý tư vấn rõ ràng

9. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mọi người rất nhiều về những lời khuyên.em thử rải 1 thời gian xem nếu được thì ok,còn nếu không thì đành phải làm như đa số mọi người vậy,mong anh em trong diễn đàn chỉ bảo thêm cho.

10. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Vậy là Bạn đã có cách xử lý tối ưu rồi !!!đã là chơi kể như không nên khắt khe quá=không rải sỏi trông như bể cá công nghiệp ít lãng mạn - rải sỏi dầy nếu biết cách hút đáy thường xuyên đảm bảo nước trong trẻo thì phải tốn nhiều công lao-như vầy : nếu bạn có những viên sỏi lớn -và tuyệt đẹp cứ cho vào đế mà thưởng ngoạn có thể thay đổi thường xuyên và lúc nào chán bỏ ra-
    chúc Bạn sớm có thêm bể cá RỒNG;Hồng long-huyết long-quá bối???

11. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo đa số mọi người và họ cũng là nguời chơi lâu năm và nhiều kinh nghiệm thì ko nên rải sỏi, vì phân cá ẩn lấp dưới sỏi sẽ là mầm mống của bệnh và sẽ sinh ra cả sán nếu hệ thống lọc không tốt. Tóm lại bẹn đừng nên dải sỏi.

12. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đúng đấy.Mình là người rải sỏi,san hô rất rất nhiều nhưng mình có lời khuyên các bạn nên tính toán cho thật kỹ hệ thống lọc rồi mới nên quyết định rải sỏi hay san hô.chỉ phục vụ phần thẩm mỹ mà tốn kém công sức khá nhiều đấy.Bộ lọc phải thật mạnh,công suất thiết kế của máy bơm lọc phải là X 6 thể tích hồ,khi đó công suất thực mới là khoảng x 3-4.các chỉ tiêu PH phải canh đo kỹ,nếu rải san hô còn đòi hỏi nhiều yếu tố liên quan khác nữa mới bảo đảm cân bằng môi trường cho cá.
    Tóm lại nên chuẩn bị kỹ mọi yếu tố kỹ thuật trước khi rải san hô hay sỏi,tác dụng tốt xấu không xuất hiện ngay mà sẽ là lâu dài nên khó mà trở tay khi có tác dụng xấu cho cá.Chúc bạn thành công.

13. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình nếu rải sỏi thì nên rải sỏi to, sỏi trứng đó. trông vừa đẹp vừa có thể tránh phản xạ ảnh dưới hồ, làm vệ sinh cũng đỡ hơn. rải sỏi nhỏ thì phải thiết kế hệ thống lọc phức tạp lắm. Muốn đẹp thì phải chịu khó thôi bạn ah, còn nếu không có thời gian thì nên để bể không, tất nhiên là nên dán đáy để giảm bớt ảnh phản xạ dưới đáy dễ làm cá rồng xệ mắt.

14. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã đọc khá nhiều bài viết của bác và thấy bác có khá nhiều kinh nghiêm nuôi cá rồng.em đã mua thêm 1 máy lọc nữa công suất cũng khá lớn và làm 1 đương ống chạy ngầm xung quanh bể rồi cho cả 2 máy cùng lọc,như thế có được không ạ?ah,mà co cách nào để đo độ PH không a?

15. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể mua hộp giấy đo pH tại các tiệm hóa chất hay các cửa hàng thí nghiệm hóa học, giá khoảng 20 - 25k, dùng muôn đời luôn, trong hộp có luôn bảng so màu. Với cá Rồng thì pH khoảng 6.0 đến 6.8 là OK. Chúc vui.

16. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban đầu mình cũng như bạn,vì muốn nhìn hồ cá trông nature 1 chút nên có rải tí sỏi,thật là bất tiện,chất dơ đóng cặn nhiều...Nhưng nếu bạn vẫn thích có tí sỏi trong hồ thì bạn có thể nghiên cứu thêm về Bộ phận lọc đáy của Dương Nguyễn
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14245&page=30
    Mình thấy điều này khá lý thú..chúc bạn thành công

17. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hệ thống lọc của họ hay thật ,hệ thống lọc của mình đơn giản hơn nhiều kô biết co tốt kô#:-S ,mình dùng đường ống nước pvc.Thank bạn nhé!

18. Dragon29

Dragon29 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể cho mình địa chỉ mấy cửa hàng ấy không,mình ở HN.Thank bạn nhiều!