Xin các bác tư vấn cách dùng thuốc nâu Fungus cure

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Cá_đĩa_con, 8/5/08.

1. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đọc các bài viết trên diễn đàn về cách dùng thuốc nâu Fungus cure thì hầu hết đều thống nhất là 1 viên cho 20 lít nước ngâm 48 giờ sau đó thay nước từ 30 % hàng ngày cho đến hết.

Tuy nhiên trên vỉ thuốc Fungus cure made in USA (loại 8 viên) thì có hướng dẫn sử dụng như sau: 1 viên cho 20 lít (5 US galon), lặp lại liều dùng sau 48 giờ (repeat dose after 48 hours) và chờ trong 48 giờ nữa (wait another 48 hours) sau đó thay 25% nước (then change 25% of the aquarium water) và sử dụng than hoạt tính mới (and add new activated carbon) để lọc loại bỏ thuốc khỏi nước bể cá

Các Bác cho em hỏi "lặp lại liều dùng" ở đây có phải là giữ nguyên nước có thuốc như ban đầu (1 viên/20 lít) sau đó cho thêm 1 viên/20 lít nữa tức là 48 giờ sau thì nồng độ thuốc là 2 viên cho 20 lít nước hay là thay nước cũ đi sau đó cho 1 viên /20 lít nước tức là nồng độ thuốc vẫn chỉ là 1 viên/20 lít thôi.

Em băn khoăn quá, liệu 2 viên/20 lít nước thì có cao quá không các bác.

Rất mong các cao thủ có kinh nghiệm tư vấn sớm. Cá của em đã đến giai đoạn phải "lặp lại liều dùng" rồi ~X(~X(~X(

Cảm ơn các Bác nhiều lắm.

2. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo em, anh cứ làm theo chỉ dẫn của thuốc, nghĩa là dùng 1 viên cho 20 lít, lặp lại liều dùng sau 48 giờ và chờ trong 48 giờ nữa sau đó thay 25% nước ... để lọc loại bỏ thuốc khỏi nước bể cá .
    Bởi vì khi cho 1 viên ban đầu, các vi kháng chất sẽ ko đủ mạnh để triệt tiêu mầm bệnh. Mặt khác nó đảm bảo cho cá thích ứng thuốc mà ko bị sốc. Sau 48h, viên thứ 2 sẽ làm thuốc đủ liều để giúp cá khỏi bệnh.

3. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    @ DucChinh: Cám ơn bạn, mình cũng đoán như thế nhưng do chưa làm vậy bao giờ cho nên không sure lắm. Có lẽ cũng phải thử một lần xem sao.

Có Bác nào có cao kiến gì thì giúp em cái nhé. Cám ơn các Bác.

4. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn ko thử dùng fugus cure loại chai nước ah!Dễ khống chế liều lượng hơn và giá cũng ok hơn nữa.1 chai tầm 13k,1 giọt dùng cho 12-13l nước.Mình xài loại này thấy tốt hơn loại viên,nhung cũng còn tùy môi trường và nc của mỗi nơi.Chỉ góp ý vậy thui!Nếu ko phải thì bỏ qua dùm!

5. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn San-ca-dep, mình chưa thấy fungus cure loại chai nước bao giờ, khi nào có điều kiện mình sẽ thử xem.

@ DucChinh: Đúng như phân tích của DucChinh, việc lặp lại liều dùng có lẽ là cần thiết vì sau khi lặp lại liều dùng, CĐC thấy bọn cá vẫn OK không sao và có phần tiến bộ hơn trước. Cá của mình bị nấm lần này hơi lâu, lần đầu dùng 1 liều 48 giờ sau đó thay dần nước nhưng thấy cá không khỏi dứt điểm cho nên lại phải chữa lại, hy vọng lần này chiến đấu quyết liệt hơn thì sẽ khỏi dứt điểm được.

6. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Fungus Cure

Ko bít loại fugus cure bạn nói là loại gì nữa, nồng độ và giá cả chắc đậm đặc hơn. Mình thì xài Fungus Cure chai màu vàng 6 nghìn/chai :
    Hình chai thuốc:
    Cá mình mới bệnh nên đánh thuốc 3giọt / lít, sau 24h thay 50% nước và bổ sung lượng thuốc tương xứng, đánh 03 lần thì dừng, không dùng sưởi . Thân!

7. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao Diễm Đàn ko có mục chỉnh sử bài viết các bạn nhỉ, mình xin đính chính lại cho an toàn:
    3giọt/10 lít , có hướng dẫn sử dụng rõ ràng trên hộp thuốc.

8. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Thuốc chai như của bạn thì mình đã được thưởng thức rồi, nhưng phải mua với giá 15k/1chai, dùng cũng được, rẻ hơn thuốc con nhộng nhiều, con nhộng thường là 7 - 8 k/1viên/20 lít nước, hơi tốn :D

Mà 6 k/1chai thì bạn mua ở đâu thế?

9. manhto

manhto Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ac ac bác cũng bị nấm hả:D hi hi...
    Chai này mình mua ở tiệm Bình dưới Biên Hòa, Tiệm này thâm niên >10 năm rồi nên dân chơi cá BH hầu như ai cũng bít rất hân hạnh chỉ đường cho bác.
    Thân!

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Hề hề bác này tinh thật ấy, tôi biết thể nào các bác cũng cự nự tôi chuyện "ai" là người thưởng thức cái chai Fungus Cure ấy. Nói thật với bác, không phải tôi mà là "cá của tôi"

Cảm ơn bác đã chỉ đường. Khi nào có điều kiện tôi sẽ qua đó mua vài chai về xài dần.

Thân.