Xin các bác tư vấn cho em về Trân Châu Nhật.

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi hung_luong, 9/3/12.

1. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Nhân chủ đề về Trân Châu Nhật. Em muốn hỏi các bác chút.
    Em có cái bể nhỏ để bàn làm việc 35*20*20 nền Bonbon3 - Đèn: một máng Odyssea bóng TS chữ U - 35cm 24W mua của bác Miniaqua. CO2 khoảng 2-3 giọt trên 2 giây. nói là khoảng vì cái bình CO2 UP AQUA em mới mua nên CO2 ra không đều, cứ chỉnh chuẩn một chút đầu sau nó lại yếu dần đi. lại phải chỉnh lại (thôi dài dòng lan man quá vào trức tiếp vấn đề cần hỏi)
    Em cắm TCN từ thứ 7 tuần trước. có điều em cắm hơi sai quy cách. Em không cắt ngắn thành từng cọng nhỏ như mọi người trên diễn đàn hướng dẫn mà để nguyên cả đoạn TCN mua ở ngoài hàng về dài khoảng 4-5cm cắm xuống nền. Đến hôm nay TCN phát triển bình thường ra lá non và dễ mới mà trắng nhỏ từ các nách lá buông từ từ xuống nền, tốc độc phát triển có vẻ là tốt (vì đến từ hôm cắm đến nay được 5 ngày) nhưng em băn khoăn là chưa thấy cây có dấu hiệu bò nhiều vì em sợ mình cắm sai kỹ thuất cây không bò. Nên em muốn hỏi các bác liệu Trân Châu nhật em chồng có bò không

2. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Đèn chiếu sáng 8-10 giờ/ngày.
    Theo cách mô tả của bạn thì nó sẽ bò tè le luôn á.

3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Ôi nếu đúng như bác nói thì em mừng quá, em đang lo nó không bò mà chỉ vươn cao. Đèn em để 9h một ngày. 10h-14h và 18h-23h có rơle hẹn giờ.