Xin các bác tư vấn giùm vì sao SH không nở

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi truong_chinh, 11/6/11.

1. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Cám ơn các bác, cho mình hỏi thêm, hồ san hô của mình, hiên nay sao nó không nở, khi ở cửa hàng thì nở mua về bỏ vào hồ thì không nở, sừnh hưu cung vậy không chịu vươn lên, còn nữa có 1-2 cục SH nhỏ tự nhiên thịt rơi ra khỏi thân. Mình sài đèn T5HO của Aqua Japan 12000k 3 bóng xanh, 1 bóng trắng, bật ngày 2 lần: sáng từ 6h-8h(để ngắm trước khi đi làm) chiều từ 5h-10h. Mình chỉ có tes NO3 thôi ở mức ~40mg/l, dùnh 1 quạt tạo luồng (hồ 100x40x60). Mình nuôi 2 thia lá mạ, 2 nemo, 2 bónh cát, 2 con sọc ngựa, 1 thia xanh, 1 mó bảy màu, 2 cá bác sĩ, 4 tôm bác sĩ, 1 Chim xanh nghe nói nó phá san hô nên mình cho nó vào ngăn lọc luôn. Xin các bác cho ý kiến và tư vấn thêm, xin cám ơn

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Bạn xài skimmer gì?
    Đèn đó xài bao lâu rồi?
    Bao lâu thay nước 1 lần?
    Dinh dưỡng cho san hô có hay ko?

3. hongthuy

hongthuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    san hô mua về nhà thì 2 ngày đầu còn nở .nhưng đến ngày thứ 3 thì teo dần,cho đến bây giờ thì bị như vậy luôn.hic hic.mình setup cũng như mọi anh em khác hướng dẩn trên diển đàn thôi,2 bóng đèn ATI+ 2 bóng đèn trung quốc.sáng mở đến tối mới tắt.2 máy tạo luồng,skimmer.1 tuần thay 10% nước bằng muối pha.No3=20.nhiệt độ 28 độ.độ mặn 1020....vv..vv...san hô nở được có chút xíu ở rìa ngoài vậy là sao hả mấy Bác( sắp die hay bị bịnh gì? Bro nào đã có kinh nghiệm làm ơn chỉ giùm mình nhé).xin hậu tạ 1 chầu cafe .
    p/s: hồ mình setup dc 2 tháng 2 tuần.có sử dụng iodine của Kent.nhưng vẩn botay.

4. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    tec' lại ammonia ph voi lai nâng độ mặn lên tầm 22-23 đi a độ măn với ph thấp cũng làm san hô ko nở đấy

hongthuy thích bài này.
  5. hongthuy

Thích đã nhận:
    8
    Đã nâng độ mặn lên 1022 như lời pro nói.con Ph= 8( bo test red sea).hix.hy vọng sẽ cải thiện tình hình.

6. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Dan đã trã lời bên web kia, nhưng sau khi nghe bro nói ở đây thì Dan phải nói là nó bị (Bleaching) do nhiều đèn quá. làm cho sắc tố bị đốt hết. Giảm đèn xuống và cho ăn, cầu nó trở lại, không là ra đi. Hai là độ mặn hơi thấp, thường là SH thì nên đễ độ muối ở khoảng 1.025 hay 1.026.

hongthuy thích bài này.
  7. hermestrinhgia

Thích đã nhận:
    186
    bọn này để medium thui như coolpix noi thi độ mặn tầm 25-26 là oke nhãt như nếu cá a còn bị nấm thì nên để 22-23 thui khi nào nó khỏe thì cho lên tiếp ah con sò điện của a sao rồi con đó cũng khó nuôi lắm đấy a nhớ cho nó ăn cyclopeeze thường xuyên nhé ko nó đi sớm đấy

Last edited: 6/8/11
  8. hermestrinhgia

Thích đã nhận:
    186
    coolpix ơi cho mình hỏi hồ 1m6 cao 80 rộng 50 xai t5 6bong tam 370w độ sáng thế đủ nuôi san hô cứng chưa bạn?

9. hongthuy

Thích đã nhận:
    8
    Exc! Phú hả e.sò điện của a nó die rui ! chắc do mình thiếu hiểu biết.hix,hix.mấy con cá của mình khỏe hết rồi?
    nào giờ chỉ sợ thiếu đèn.ai dè dư củng đuối luôn.giờ đèn 4 bóng kg lẽ mở 2 bóng thui hả?Hay la rút ngắn lại time mở nhỉ? có cho san hô ăn cyclopeeze.nhưng 1 tuần cho ăn khoảng 1 lần thôi à!

Last edited: 6/8/11
  10. hermestrinhgia

Thích đã nhận:
    186
    uhm e Phú đây ac con đó cho ăn 1tuan 3 lần là đẹp con e vẫn oke ma h no chạy tuốt vô hốc rồi h hết cho ăn dc lun @@.... đâu có gì đâu a vẫn để bình thương thui ma h để nó medium đi a rồi từ từ nó lên màu lại ah a téc lại magie trong hồ bổ sung cho chuẩn bọn xương với me thì ko cho ăn dc nó cộng sinh với tảo và vi khuẩn ăn hập thụ magie

11. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Bro sài bóng HO T5 nào mà đến 370W. Dan tính là 370:6 = 61.7 watt , thì Dan nghĩ bro dùng loại 54W và over driven một chút.
    Chiều dài và chiều rộng thì okay, nhưng chiều cao của hồ của bro thì hơi cao, nên khi đễ SH Cứng thì phải đễ SH lên cao trên đá hơn. Thường là chiều cao lý tưởng không nên quá 60 cm.
    Mỗi con mỗi khác, và đèn không phải yếu mà đễ nhiều tiếng hay đèn nhiều mà đễ ít tiếng là đúng theo ý của SH đâu.
    Trường hợp của bạn nên giảm thời gian mở. ( thường là 8 đến 10 tiếng là okay).
    Bãn có thể cho ăn trực tiếp vào miệng chúng. Tắt máy tạo sóng, và bơm nhẹ thức ăn vào miệng chúng ăn, đễ khoảng 1/2 tiếng hả mở máy tạo sóng lên lại. Chúc may mắn.

hermestrinhgia thích bài này.
  12. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    ở hanoi muốn mua cyclopeeze thi ra chỗ nào các bác ? Em sò điện ở nhà mấy hôm nay vẫn nở nhưng ko te tua như trước, đang lo quá