Xin các bác tư vấn về aviary giúp em với. Gấp lắm ạ

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi cuonghcm, 5/8/11.

1. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là thế này các bác ạ.
    Sau mấy ngày 2 ae vận lộn cuối cùng thì hoàn thiện được 80% cái aviary mini. Nhưng vì nóng lòng được ngắm thành quả. Em đã đưa 7 chú chim yêu quý vào ngay. 2 ngày đầu tiên thì k có chuyện gì cả. Nhưng sang nay khi thức dậy thì nhận được một tin vô cùng đau lòng các bác ạ.
    Thứ nhất một tiểu mi đã thoát ra và chở về vùng trời tự do.hic
    Điều thứ hai còn đau buồn hơn đó là e Sơn Ca. Chỉ còn lại cái đầu và bộ lông.:crying:
    Chắc là do mấy thằng chuột nó vào. Mà e chẳng biết nó vào bằng cách nào nữa. Chút e sẽ up hình để các bác có thể cho e những lời khuyên.
    Bác nào có cánh gì chống mấy lũ chuột thì chỉ e với nha.

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Chào cuonghcm
    Avi kích thước thế này mà thả 7 con chim khác loại nhau như thế, thứ nhất dễ sinh ra đánh nhau.
    SB thấy các cửa đẩy không nđược chốt chặn hay buộc chắc lại, chuột có thể vào theo đường đấy<đẩy cái cửa lên và chui vào>, Chuột ở quanh nhà mình còn có thể vào được chuồng dùng cửa lật nữa kia, đừng xem thường bọn nó. :)
    Các nan lồng lớn như thế và chạy suốt, cũng tạo điều kiện cho một số con chuột nhắt chui vào dễ dàng, thực ra làm aviary thì dùng lưới vuông là tốt nhất, nếu dùng lồng bồ câu ghép lại như thế thì chỉ để trong nhà mới an toàn được.
    Bạn nên treo thêm đèn nhỏ trong chuồng, không phải để sưởi, mà để chim thấy đường quay trở về cành đậu khi ban đêm có động làm nó hoảng bay bám vào vách<chuột có thể leo lên và lôi chim ra, ăn từ từ>.
    Chống chuột thì chỉ có cách đặt bẫy thường xuyên, hoặc nuôi thêm chó, hoặc đơn giản là dùng bả, gần đây trên thị trường có bán loại bả của Bayer, rất tốt, sạch sẽ. :)
    Nền chuồng bạn nên bỏ bớt đá và những thứ linh tinh, trải cát khô để tiện vệ sinh vì chim ăn sâu bọ nên phân sẽ hôi hơn chim ăn hạt, lâu ngày mùi sẽ rất khó chịu và cũng khó dọn.

Thân!

cuonghcm thích bài này.
  3. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật tuyệt vời. Cảm ơn bác Solid Blue Discus rất nhiều.
    Avi của mình dt ngang 1m rộng 50cm cao 1,7m Đánh nhau thi chi 1 ngày đâu tiên thui. Còn bây giờ thì ổn rùi.
    Mình sẽ treo thêm đèn nhỏ trong chuồng. Em Sơn Ca chắc cũng vì đứng dưới đất và sát vách mới bị chuột ... thui.
    Nhưng mình không hiểu e Tiểu Mi người nó đâu có nhỏ đâu sao mà chui ra được chứ. Nó còn bự hơn ca hồng hạnh và quế lâm ấy chứ.

4. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    bạn ghép vậy thì tiểu mi không nuôi đc đâu vì nó chui ra đc hết . mà nan lồng này chuột vào đc hết . bạn muốn chuột không vào thì tối bạn lấy hết thức ăn ra , sáng hả bỏ vào lại . nhà mình cũng ghép kiểu này mà ghép 8 cái lại hihi. dùng nuôi bạc má với yến phụng .mà tốt nhất đái lòng bạn nên lót cát đừng để đá , vì time sau chim ị nhìn rất dơ. chúc bạn có cai avi đẹp như ý muốn.

Last edited: 6/8/11
    cuonghcm thích bài này.
  5. hehehesodang

hehehesodang Active Member

Thích đã nhận:
    42
    bạn mua chim quế lâm ở đâu vậy,cho mình xin địa chỉ đi.tính kiếm vài em về nuôi cho vui nhà vui cửa

cuonghcm thích bài này.
  6. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Nan lồng quá thưa nên thay bằng lưới Inox đi không sau không còn con chim nào đâu. Chuột có hạt giái sẽ chui vào ăn hết đó.

cuonghcm thích bài này.
  7. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    nếu thay bằng lưới inox giá chắc phảu làm đc 4-5 cái như vậy quá. chuột thì bẫy thui . nhà minh cũng chuột nhìu . tối nào minh cũng để 1 máng thức ăn ngoài lồng. còn thức ăn trong chuồng thì lấy ra hết .như vậy time sau nó sẻ ko vào lồng lục lọi nữa. riết ở nhà mình nuôi thêm chuột luôn hehe .

---------- Post added at 11:05 PM ---------- Previous post was at 11:03 PM ----------

nếu thay bằng lưới inox giá chắc phải làm đc 4-5 cái như vậy quá. chuột thì bẫy thui . nhà minh cũng chuột nhìu . tối nào minh cũng để 1 máng thức ăn ngoài lồng. còn thức ăn trong chuồng thì lấy ra hết .như vậy time sau nó sẻ ko vào lồng lục lọi nữa. riết ở nhà mình nuôi thêm chuột luôn hehe .

cuonghcm thích bài này.
  8. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    hihi Bao nhiêu bẫy cho vừa, thịt chim ngon hơn cám chim :D thà tốn còn nhìn chim bị chuột ăn.

9. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn. Mình sẽ làm thử cách này coi sao. Từ hôm sơn ca bị chuột nó xxx mình có mua bẫy về đánh nhưng k thấy chuột đâu cả. Mấy e chim vẫn bình yên. Có lẽ do Sơn Ca đứng dưới đất và sát vách mới bị xxx thui.

10. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mua Quế Lân ở đường Trường Trinh bạn ah. Mà hôm đi ngang qua thành thái thấy cũng bán quá trời.

11. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn. Mình để coi một hai hôm nữa coi sao. Nếu chuột vẫn vào thi mình se thay bằng lưới Inox. Vì mấy hôm nay k thấy j nữa cả.

12. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    Bình thường chuột nó chỉ khoái ăn chim con . or là chim nhỏ chứ chim lớn thì nó không ham đâu . với những con chim kia đâu trên cao chuột leo lên cũng khó nữa. không thì bạn mua mica về bỏ cái long cuối ra lót mica vào . vậy chuột sẽ khó vào . nếu thay lưới inox thì tốn rất nhìu công . vì phải làm khung với sơn lưới cho đẹp nửa , mà tùy bạn thui . thấy sao an toàn cho chim và đẹp là đc rồi .

cuonghcm thích bài này.
  13. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    vâng cảm ơn bạn. Mình cũng đã làm hai miếng mica mỗi miếng cao 10cm ốp vào hai bên hông lồng rùi. Vì mình để ý thấy sơn ca hay ngủ cạnh lồng. Còn mấy em kia ngủ trên cao thì thấy an toàn rùi.

14. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bác nuôi con giẻ cùi đi, con này đảm bảo không chui lọt , mà không sợ chuột nhá, chuột vào con nào chết con đó, mỗi tội chỉ đẹp thôi chứ hót hét nghe điếc cả tai ^^_^

cuonghcm thích bài này.
  15. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    ah vậy hay quá ah. Nhưng mình thấy nó bự quá chắc không nuôi trong aviary của mình được quá.

16. fish_xinh

Thích đã nhận:
    108
    nuôi được mà bác, aviary của bác cũng to ấy chứ, bác dẹp hết các thứ dưới sàn đi, trải cát, làm mấy cành khô to to. thả 1 em giẻ cùi, thỉnh thoảng nó múa cái đuôi dài xem cũng được , không thì nó gào cho vui nhà, mà em nghe thấy các bác trên diễn đàn bảo loại đấy cũng hót hét đấy, cạnh nhà em có ông nuôi trong cái chuồng gà toàn cho ăn chuột mới kinh chứ

cuonghcm thích bài này.
  17. cuonghcm

cuonghcm Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đã trải cát rùi. Nhưng không biết chim giẻ cùi ở đâu bán nữa. bạn biết chỗ nào bán chỉ mình với. thanks bạn nhiều.

18. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    theo ý mình giẻ cùi tướng nó bự mà lại dử nửa .nó chuyên gia đi ăn cắp ổ chim con ăn . mình thấy nuôi trong av này ko hợp mấy . sức nó ăn chắc khoảng bằng 2 con sáo ăn quá.
    Mà bác muốn mua giẻ cùi . ra tiêm chịm nó tên phượng hoàng đất. nó giống như bịm bịp thich ăn rắn lắm . mà nó co nhìu loại lắm mỏ vàng ,xanh, đỏ. thường thấy ở tiêm chim nhất là mỏ vàng và đỏ

Last edited: 12/8/11
    cuonghcm thích bài này.
  19. fish_xinh

Thích đã nhận:
    108
    ở sài gòn thì em chịu ở hà nội thì thỉnh thoảng có ở chợ Bưởi, loại xanh lam ánh tím thì hình như 600 , 700k ( không biết lạm phát có lên giá không ) loại xanh lá đắt lòi mắt 1t500k, loại này bác cứ cho ăn cám gà vô tư nhá, thỉnh thoảng mà bác có đập được con chuột nào mò vào nhà, cứ đáp vào chuồng cho em nó xử ( xé mồi không thua chim ưng các bác ah, đầu tiên là mổ vào đầu, lắc lắc đập đập, và ...xé... con nhỏ nó nuốt luôn... nuôi em này có khi bác lại có động lực để dạy sớm đấy chứ lại, hồi trước em nuôi một con này với hai con bồ chao, khỏi phải mua đồng hồ báo thức luôn, muốn phân không tanh thì hạn chế cho ăn tươi, nhưng hình như bọn này không có đồ tươi nó không linh hoạt thì phải, ( thực ra em khuyên bác nuôi nó là chơi chơi thôi, nhưng em nghỉ loại này cũng là một lựa chọn tốt cho ai thích chim làm cảnh, mà không mất công chăm sóc nhiều) ah bọn này bác chăm tắm cho nó nhá, làm cái chậu nhỏ đổ nước vào em nó nhảy vào tắm như bồ câu ấy. nhìn cũng hay phết, mỗi người một sở thích mà, chứ aviary của bác em nghĩ là muốn chống chuột thì chỉ có quây lưới thôi

cuonghcm thích bài này.
  20. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    chống chuột thì bạn cứ mua bả chuột vửt xung quanh
    kết quả biêt liền

cuonghcm thích bài này.