xin các bạn chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi caolunghongvi, 21/11/07.

1. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết mình làn như vậy có đúng không: tối qua mình thay nước nhưng mình ko để ý là nước hơi nóng vì nước mình để trên bồn chứa,thì tới tối vẫn còn ấm,khi đang thay nướ mình thấy cá của mình có biểu hi65n lạ quá,nhìn qua cây đo nhiệt thì thấy 32oC mình hết hồn liền nghĩ ra 1 cách la lấy một ít nước đá bỏ vào hồ cho cây nhiệt độ xuống còn 30oC là vừa,theo các bạn làm vậy có ảnh hưởng gì khônng???:crying: mình đang lo sợ ko biết em yêu có bị vấn đề gì ko nữa

2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Khi thấy dấu hiệu trên chứng tỏ cá bạn đang phản ứng lại với nhiệt độ môi trường , theo tôi nghĩ không ảnh hưởng nhiều nhưng lần sau bạn không nên bỏ đá vào liền vì như thế sẽ làm ảnh hưởng đến sức đề kháng của cá....

3. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trời ơi,bạn caolưng hồng vĩ ơi.Nhiệt độ buổi trưa trong hồ nước mà nóng trên 30 độ là anh em trong hội cá rồng lo mà bỏ cả đống nước đá vào trong hồ rồi chứ không phải bỏ chút chút đâu.Mình nói thiệt đó,bỏ nhiều để nhiệt độ hạ xuống bớt chứ không cá để trong nhiệt độ cao lâu ngày là nó sớm "già" lắm àh.Có nghĩa là cá mau bị nhăn mang,mang xù xì chứ không phẳng lì đẹp đẽ nữa.
    Thứ 2 nữa là các bạn mới chơi nên thay tấm kính hay tấm gỗ che hồ bằng tấm lưới để nước trong hồ có thể bốc hơi để tránh hiện tượng "hiệu ứng nhà kính",chính vì các bạn che hồ bằng tấm kính thường làm hồ cá lên độ lẹ nhất và lâu giải nhiệt nhất,do nước có thể bốc hơi để thoát nhiệt và làm mát được đâu.
    chúc cá bạn luôn đẹp nhé!!!

4. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thay đổi nhiẹt độ đột ngột như vậy rất nguy hiểm cho cá đó bạn

5. ca ca ca

ca ca ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi,bạn caolưng hồng vĩ ơi.Nhiệt độ buổi trưa trong hồ nước mà nóng trên 30 độ là anh em trong hội cá rồng lo mà bỏ cả đống nước đá vào trong hồ rồi chứ không phải bỏ chút chút đâu.Mình nói thiệt đó,bỏ nhiều để nhiệt độ hạ xuống bớt chứ không cá để trong nhiệt độ cao lâu ngày là nó sớm "già" lắm àh.Có nghĩa là cá mau bị nhăn mang,mang xù xì chứ không phẳng lì đẹp đẽ nữa.
    Thứ 2 nữa là các bạn mới chơi nên thay tấm kính hay tấm gỗ che hồ bằng tấm lưới để nước trong hồ có thể bốc hơi để tránh hiện tượng "hiệu ứng nhà kính",chính vì các bạn che hồ bằng tấm kính thường làm hồ cá lên độ lẹ nhất và lâu giải nhiệt nhất,do nước có thể bốc hơi để thoát nhiệt và làm mát được đâu.
    chúc cá bạn luôn đẹp nhé!!!:))

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Đề nghị bạn ca ca ca không dùng bài của người khác rồi spam.Bạn muốn nâng số lượng bài thì nên có những góp ý cá nhân & hữu ích.

7. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ở miền nam thay nước cho cá thoải mái rùi cần chi phải thay bằng...nước ấm nữa,anh kĩ tính wa'.>.-

8. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thay đổi nhiệt độ đột ngột cá dể bị shock lắm, bạn nên cẩn thận, vả lại mình nghĩ ở nhiệt độ 32oC không cao lắm, cá rồng chịu được trong khoảng từ 28 - 32oC mà, để từ từ giảm thì cá sẽ không bị shock. thân.

9. AroWaniA

AroWaniA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Rồng tớ trong hồ vào mùa nóng 34 độ là chuyện thường tình,Chỉ lo vào mùa mưa lạnh thôi.Nhất là về đêm khi mà nhiệt độ xuống thấp,thời tiết trong tuần mưa bão suốt ngày đêm....Cá sẻ lười bỏ ăn chưa kể các mầm bệnh có cơ hội bộc phát tấn công......Nếu không cắm sưỡi kịp thời cân bằng nhiệt độ......Chứ vào mùa nóng không ảnh hưởng đến sức khỏe thể trạng cá có thể tự thích nghi ăn sung hơn....Với nhiệt cao giao động đó.Bạn cứ yên tâm chăm sóc không có gì phải bận tâm nhiều ngoài trừ ngắm cá thấy sao mà em nó ăn dữ dội quá!Tỉ lệ thuận với nhiệt độ cao như đã nói trên.hihihi

10. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn đã tư vấn,nhiều lúc gập sự cố mình cũng lo lắm em yêu mà nên chăm sóc kỹ lắm các bạn ah