Xin các bạn nào biết ,giúp mình ....

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi phoenix108, 1/5/07.

1. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Thưa các bạn, hôm nay được đứa cháu từ rừng Bảolộc đem về cho 5 con chim gì lạ quá ,xin các bác nào có biết hay đã từng nuôi qua cho mình biết nó tên gì và cho ăn uống như thế nào để chết thì uổng phí và có tội lắm.kính mong....được tin nhanh nhất

Chim này bắt được 1 ổ có 5 con vào lúc 6giờ sáng nay trong rừng Bảo lộc đem về SG lúc 18giờ theo dân địa phương gọi là chim bói cá nhưng họ lại bảo và đã cho ăn cám viên......không biết phải làm sao cho đúng đây.Xin ý kiến của diễn đàn gấp,gấp...~X( :applause:

Last edited: 1/5/07
    yeucaliathia thích bài này.
  2. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    sửa hình không lên

yeucaliathia thích bài này.
  3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Chẳng nhẽ bói cá sao? Không phải thì loại này quá đẹp ! Chúc mừng bác, thỉnh thoảng update lên cho em xem chúng nó nhé!

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng, chính xác là bói cá đấy ạ, thời gian này vì chim đã biết ăn cám viên bác Phoenix108 cứ tiếp tục cho ăn cám viên và bổ sung thêm mồi tươi như cào cào, cá nhỏ, tôm tép...sau này chúng lớn có lẽ sẽ cần một không gian rộng để bay lượn và săn mồi, bác Phoenix108 chuẩn bị đào ao thả cá đi nhé.:rolleyes:

5. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Ha ha quả này bác làm cái aviary cho nó trên ao cá đi =))

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    5 chú này chính xác là chim bói cá đấy bác à!!!Lớn lên chúng có bộ lông cũng đẹp lắm!!!!Nhưng bác nuôi tận 5 con thì chắc .....phải nhịn ăn cá để dành cho tụi nó wá!!!!

7. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Chính xác là Bói Cá Lam-Ghi (tên khoa học phải nhờ bác ngngHải) vì phần mầu đen trong hình khi lớn sẽ chuyển thành mầu ghi đẹp lắm, trước em có gặp ở Suối Vàng Đàlạt, Bác Phoenix 108 ráng nuôi, nếu thành công em sẽ kiếm cho bác một ổ Bói Cá Vàng Lục ( Chim Ghe Chài) ở Nhà Bè cho bác nuôi cho có bạn, ở Trà Vinh em còn gặp Bói Cá Lam Đuôi Đỏ nữa (em cũng sẽ ráng kiếm). Nói chung, đúng như tên, mấy anh chàng này ngoài thiên nhiên thường ăn cá nhỏ, tôm, tép, ếch, nhái, vì vậy có lẽ bác phải chịu khó mua cá, tép mồi về đút thêm cho mấy ảnh chứ không thì sợ thiếu chất.

8. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Úi! Nhà em mấy tháng nay cũng có một con chim bói cá đến ăn trộm cá, Nó cứ đậu trên cây, song rình phi ùm xuống bể đá bắt cá bảy màu và cá kiếm!
    Em rình đuổi đi mãi mà nó chạy, xong hôm sau lại quay lại sơi cá,
    Em liền lấy sỏi ném nhưng hôm sau nó vẫn đến bắt cá, Số luợng cá bị giảm đi trông thấy còn có một tý!
    Bác nào có chiêu gì để đuổi con này đi giúp em cái không nó sơi sạch cá nhà em mất!
    mà công nhận trông nó cũng đẹp óng ảh, nhưng đúng là dũng sỹ diệt cá hic hic...

9. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chim này là con sà sả bạn à ko biết nơi khác gọi thế nào , con này thuộc dòng bói cá , nhưng nó ăn tạp hơn bói cá , nó khác chim bói cá ở chổ màu lông và cách bắt mồi , bói cá thường bay trên ko trung khi phát hiện có cá ở dưới thì nó lao thẳng xuống để đớp , còn con này thì bắt cá theo kiểu đứng rình bất động ở đâu đó trên một cành cây hay dây điện gần bờ hồ hay suối ... khi thấy cá nó lao xuống nước để bắt ,

10. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    pác peter muôn nó không ăn cá củng khá dể , hồi đó nhà em còn đất dưới bình chánh có đào ao nuôi cá và củng áp dụng cách này , bác mua về 1 cái lưới loại đánh cá càng tốt hoặc loại nào mà mắt lưới nhỏ thui nha bác canh làm sao mà cái lưới vừa đủ chụp lên cái hồ cá của pác thui ( đừng để sát quá sợ nó chủng xuống mặt nước cá vướng mắc cộng tốt nhất pác nên để cách mặt nước 10cm ) bảo đảm nó sẻ không ăn được cá của bác mà nếu có ăn nó củng sẻ bị vướng và thế là bác bắt được nó nếu thù nó thì giết thịt nhậu không thì nuôi chơi , chú ý lưới khi dăng lên hồ cá đừng quá lỏng và củng đừng quá căng( nhờ cái này hồi đó nhà em bắt được mấy con cò mon men dòm ngó cá nhà em )
    chúc peter thành công:D

11. peter_parker

Thích đã nhận:
    179
    Cám ơn bạn Pisoga đã mách nước giúp mình, chắc mình sẽ lấy sỏi ném đuổi nó tiếp cho nó sợ thôi, công nhận đánh vật với con này cũng mệt, nhà mình có 3 cái bể nên hem làm theo cách của Pisoga được vì nếu che phải che hết cả 3 cái mà như thế thì xấu lằm, chắc làm cái súng cao su bắn nó thôi!

12. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bể kiếng hả peter nếu bể kiếng thì bạn mua nắp hồ đậy lại là được chứ ném đá thì coi chừng ~X( VD: bể cửa kiếng , dính người đi đường thì hơi bị mệt :D nếu ném thì bạn cẩn thận chút :D chúc bạn đuổi được nó sớm

13. peter_parker

Thích đã nhận:
    179
    Bể của mình là bể đá và bể ximang ở ngoài trời mà, chắc chỉ ném sỏi thôi không ném đá đâu, may mà nhà hàng xóm không có cửa kính nên ném thoải mái, chắc mấy hôm nữa là đuổi được thôi! Cám ơn bạn, chúc bạn vui!:x

14. minhgiang

minhgiang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Mách bạn một cách diệt bói cá, nhớ đừng la lớn kkẻo anh em mê chim nói mình ác nhé.
    Lúc săn mồi bói cá thường đậu ở những nơi trống trãi để quan sát, khi nhìn thấy em cá nào trồi lên mặt nước lập tức đáp xuống gấp ngay rồi bay lên tìm chỗ trống trãi đứng xơi, xơi xong quan sát lượm tiếp 1 con nữa rồi mới chịu bay đi.
    Bạn chỉ cần cắm 1 cọc cao hơn mặt nước chứng 1m trở lên, dùng bàn đập chuột cố định trên đầu cọc gài sẳn, thông thường sẽ bắt được chim trong 1 vài ngày, nếu số lượng chim nhiều thì xác xuất dính bẩy càng cao. Dùng cách này mình bắt được 5 con chỉ trong vòng 2 ngày, thấy có 2 loại là đầu đỏ mỏ đỏ với loại đầu xanh mỏ xanh. Chim dính bẩy thường gãy cánh hoặc gãy chân, đừng hy vọng nuôi vì chim bổi ko chịu ăn nên sớm muộn gì cũng sẽ chết.
    Hình như mùa này bói cá đang đẻ, hôm qua mình bắt được 2 con con trong 1 cái hang bên thành giếng, có lẽ do cha mẹ bị bắt ko ai kiếm mồi cho con ăn nên chúng kêu la inh ỏi, chim con ăn mồi tốt nên chắc sẽ nuôi sống. Ác quá phải ko bà con, tại vì nó rình ăn cá nhà em chứ em đâu có muốn hại nó đâu.:crying:

15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Nhà mình có 1 cái hồ nhỏ trồng súng TL và nuôi cá bảy màu. Cũng có lần chim bói cá đến. Loại này đến vào ban ngày nên nhìn xem rất thích! Nhưng thỉnh thoảng có loại cò lùn, lớn khoảng như con quốc, chỉ đến viếng hồ trước tờ mờ sáng nên ít khi gặp được- gặp là do nó thấy mình nên hoảng bay đi khỏi thôi! Lúc nào mà thấy hồ vơi cá nhanh là nghĩ rằng tới mùa loài cò lùn này đến viếng đây. Cò không cất cánh lên thẳng mà phải bay lấy đà từ từ lên, có vài lần vì hoảng nên lao đầu vào tường té xuống, mình bắt xem thì bị cái mỏ kẹp chặc như bị 2 nang tre sắc bén kẹp lại- phải thả liền không thôi thì nguy!
    Peter Parker có thể đặt 1 cái chén nước có thả cá vào 1 cái lụp bẫy chim, rồi đặt gần nơi mà chim bói cá thường hay đến đậu để rình cá trong hồ. Chim dính bẫy cứ để hiện trường 1 thời gian cho nó tởn, rồi thả, chắc nó sẽ sợ không dám trở lại nữa!