Xin các bạn tư vấn giúp !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi saigonese2001, 25/9/06.

1. saigonese2001

saigonese2001 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tớ có con cá la hán nhỏ ( hơn 3 ngón tay một chút), lúc để guơng (áp sát mặt ngoài hồ) cá húc vào thành hồ khá mạnh sau đó cá hình như bị "chấn thương". Cá vẫn ăn nhưng bơi hơi nghiêng và thân hơi cong qua bên phải không như lúc bình thường.
    Gần 3 ngày rồi cá vẫn bơi hơi nghiêng và cong mình. Nhờ các anh chị và các bạn trong diễn đàn tư vấn về cách chăm sóc cá trong trường hợp này. Cá mất bao lâu mới có thể "bình thường" trở lại được ?
    Cám ơn rất nhiều.

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bạn ơi mình có người bạn cung như bạn đó.con cá cua bạn bị trật xuong rồi ko trị đuọc đâu.chi con cách bỏ thôi.xin xhia buồn.huhu

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cái này thì CÂY VỚI góp ý thế này nhà , bạn ko nên cho cá ăn nhiều như thường lệ nữa nhá , bạn nên cho cá ăn thức ăn khô , che kín hồ lại , tránh cho cá vận động nhiều bạn àcho nhiệt độ và muối theo tỷ lệ để xác khuản nhá bạn vì trong lúc cá ko khỏe thì cũng hay bị bệnh đó ( lúc này là kháng thể của cá tụt dốc đó ) ....cầu mai đi bạn .

4. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    cá bạn đúng là bị chấn thương rôi nhưng đó là 1 chấn thương nhẹ ! chỉ 1 vài tuần là bình thường lại thôi !ko cần chửa trị gì cả !

5. saigonese2001

saigonese2001 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn đã tư vấn, cá của tớ hơn một tuần rồi vẫn bơi nghiêng, cong mình và ít hoạt động. Cá vẩn ăn được nhưng không bắt mồi nhanh nhẹn như lúc bình thường. Tớ thử cho soi và dịch chuyển guơng thì cá còn (bơi nghiêng và cong mình) "dí" theo !

Hy vọng được các bạn tư vấn thêm.

6. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to lahanvl :chắc cá anh chưa bị tình trạng như vậy nên anh mới nói bị thương nhẹ chứ theo em thì đây kô phải là chấn thương nhẹ đâu anh,nặng lắm đóa,em đã đi mất tiêu hai con rùi,cũng bị tương tự như vậy.
    to saigonese2001 :em và anh giờ cùng ngồi câu may rùi,cá em cũng bị tương tự giống anh đó,em thì đã 2 tuần rùi mà nó vẫn như vậy.Buồn nhỉ.em thấy làm giống như cách của cây và cá đóa,hình như hơi hiệu wả đó.Vụ này chắc chữa hơi lâu anh nhỉ???:):)

7. saigonese2001

saigonese2001 Member

Thích đã nhận:
    0
    to lahan0502: cám ơn sự chia sẻ cùng "hoàn cảnh" của bạn, nếu cá của bạn có dấu hiệu hồi phục thì cho tớ biết với.

8. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    to saigonese2001 : hehehe.Cá em hiện giờ thì cũng tạm ổn thui chứ kô có dấu hiệu hồi phục(trở lại hình dáng ban đầu đó),nó vẫn cong vòng như bị gãy xương đó.Nhưng em nghĩ cứ chữa như cách của anh Cây và cá + huylemusic chỉ thì sẽ hy vọng nhưng thời gian chữa thì chắc hơi lâu đó