Xin các bạn tư vấn mình nên chọn loài cá nào?!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi 4all2all, 21/9/07.

1. 4all2all

4all2all Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang tính đặt cái hồ cá trang trí trong nhà, vào Google Search thì biết đến trang này, liền đăng ký ngay - Một trang rất hữu ích.

Nhà mình cách nơi làm khoảng 15 Km, nên 6g sáng đi làm đến tầm 22g mới về đến nhà (chỉ có Chủ Nhật mới ở nhà cả ngày). Với hoàn cảnh như vậy, nhờ các bạn tư vấn giúp mình nên chọn nuôi loài cá nào?

Chân thành cảm ơn.

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chào mừng bạn đến với diễn đàn ABV.
    Mình khuyên bạn không nên vội vàng quyết định làm hồ thả cá nếu bạn chưa thật sự sẵn sàng, bằng không thì chẳng mấy ngày hồ cá của bạn sẽ làm nản lòng bạn.
    Trước hết bạn hãy dạo qua một vòng diễn đàn để tìm hiểu sơ về các loại cá, các loại hồ... sau đó phải xem sở thích của mình nghiêng về loại nào. Có được cái hứng thú này rồi thì bạn tìm hiểu sâu hơn về loài ấy, cộng thêm kinh nghiệm của anh em góp thêm, bạn bắt tay vào tiến hành cũng không muộn. Vừa tập tành thú chơi, vừa giao lưu trao đổi với mọi người ở đây, bạn sẽ thêm yêu cái tác phẩm và bầy cá của mình hơn.
    Chúc mau thành công.

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu loại chịu đói dc thì bạn có thể nuôi lá hán, chép, cá vàng chẳng hạn, lưu ý ko nuôi chung nhá.Nhưng đối với la hán bạn phải chăm sóc thường xuyên nó mới đẹp.Nếu ko bạn có thể ;làm một hồ cá với các loại cá nhỏ như bảy màu, bình tích....Sáng trước khi đi làm bạn cho ăn.Vả tối về cho ăn thêm 1 ít.sẽ ổn thôi

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nuôi cá LH thấy nhàn đó chứ!
    Blue có mí ông bạn đi làm tối ngày, 10h khuya mới về nhà bật đèn, thảy cho cá chút thức ăn mà nó vẫn châu đẹp long lanh, đầu to khủng hoảng đó..:D tất nhiên là hồ có 1 hệ thống lọc tốt chạy 24/24 và chỉ cần 1 tuần thay 30% hồ là khoẻ....
    Có mí cha đang giật mình cho koi...:p

5. 4all2all

4all2all Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn tư vấn giúp mình.

Mình rất thích cá neon, nhưng đọc qua chủ đề "Cá neon" xem ra không nuôi được loài này với hoàn cảnh hiện tại của mình rồi. Có lẽ đến khi về hưu mới có điều kiện chơi.

Ngoài 3 loài cá La Hán, Chép và Vàng như bạn Liongonzalez nêu thì còn có loài nào khác không các bạn ?!

@Moderator : Các bạn cho mình hỏi, mình vừa gửi bài #5 trong chủ đề này, giờ xem lại thì không thấy?! Mình tìm hoài nhưng không thấy chức năng "Cảm ơn - Thank".

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Anh là thành viên chính thức ( 10 bài trở lên ) thì mới có chức năng " Thanks ". Anh là thành viên mới ( post dưới 10 bài ) nên bài post không hiện ngay mà phải chờ qua kiểm duyệt của BQT.
    - Nếu anh muốn nuôi con nào nhịn đói giỏi thì anh nuôi rùa đi. Cũng thú vị lắm đó :D Không tốn kém thời gian & tiền bạc lắm đâu. Lại sống dai nữa

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    @Blue: nghi ông quăng lựu đạn quá... :laughing:
    Các bác cẩn thận coi chừng bị dụ khị... hihihi

8. K.D.82

K.D.82 Member

Thích đã nhận:
    0
    Rùa cũng thích hợp với người không có điều kiện chăm sóc thường xuyên..Còn nếu thích cá thì có thể nuôi cá ông tiên hoặc Hồng Két cũng được.Còn không thì làm 1 hồ thủy sinh cỡ nhỏ cũng hay...

9. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thấy thì nuôi cá hồng két cũng được đó. Nó có màu đỏ đẹp và rất háu ăn, nếu thấy mình là bơi ra đòi ăn, nói chung là cá này rất dạng và rất dễ nuôi.

10. 4all2all

4all2all Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước hết mình xin cảm ơn các bạn đã tận tình giúp đỡ. Mình sẽ từ từ dạo quanh diễn đàn để học hỏi thêm. Hồi nhỏ mình chỉ biết đến cá bảy màu, cá đá, cá ba đuôi và hồng kim, nay vào diễn đàn mới biết thêm còn rất nhiều loài cũng như kinh nghiệm chơi. Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ nhé.

11. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chú ơi, để nuôi cá được sống dai ý thì cháu khuên chú nên...... nuôi rùa! Nó nhịn đói hăng lắm chú ạ! Chú có thể tham khảo một số bài viết trong diễn đàn này về rùa! Rất là hiệu quả và bổ ích!
    Ngoài ra, chú có thể nuôi một số con cá mà sống thành đàn ý! Ví dụ như: tứ vân, hắc quần, mắt ngọc,...... Chúng cũng nhịn đói được, chỉ cần chú sáng trước khi đi làm và tối sau khi đi làm về thì cho chúng ăn một ít thức ăn là ổn!
    Có thể trồng một số cây thủy sinh để khi cá mà đói quá, chúng có thể gặm luôn chú ạ! Mà bể trông cũng đẹp hơn!

12. thanhliêm

thanhliêm Guest

Nuôi cá tai tượng ta đi bạn ơi, cho ăn mồi sạch, về sau, nó lớn mà bạn muốn thay đổi nuôi loại khác thì cứ vớt ra và giao khoáng cho bà xả nhá! Mùi cá tai tượng chiên xù ở đâu mà thơm vậy ta.....:-9

13. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Nếu bạn ko có nhiều thời gian dành cho chúng thì:
    +Hồ kiếng: hồng két, ông tiên, chép, cá dĩa( ngày ko có nhưng tối về phải ngắm hơi kĩ để kiểm tra ^_^)........
    +Hồ xi măng: chép ta, koi, tai tượng châu phi hay ta cũng đẹp lắm ^_^.

Nhưng theo mình làm một cái hồ kiếng rùi ôm mấy cặp hồng két về là đẹp nhất ^_^, tối về nhà cho bật đèn cho ăn, nhìn chúng lên màu là quên cả mệt mỏi, loài này cũng ko đòi hỏi quá nhiều công chăm sóc, sức đề kháng với bệnh tật cũng khá nữa, nói chung là .....tốt:D

14. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Hồ kiếng to to tí nuôi một đàn bảy màu,nói chung là cá cỏ đi anh...anh đi vài vòng trong diễn đàn tham quan thử đi :D có rất nhiều loại cá hợp với thời gian của anh.;)
    Hehe..Quy Lão Tiên Sinh đang chiêu dụ thành viên mới nè..bắt quả tang :D

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hì hì. Sao lại la to thế :D
    @ 4all2all : anh ở HCM hay ở đâu ? Rảnh thì ghé em xem mấy con rùa, nếu kết thì nuôi thử cho biết :)

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @AEOLUS: khi nào gom đủ Quy Hội thì làm 1 bữa off thiệt hoành tráng nha...:p, lúc đó iu cầu mỗi ông đi off ôm theo 1 em Quý Quy của mình so tài...:D

17. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hì, nhìn con nào cũng giống con nào ah anh ơi. Coi chừng mang theo rồi xách về lộn tùm lum :D

18. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    có bạn nào biết cá cờ mua ở đâu không? mình ở Hà nội không thấy ở đâu bán cả!

19. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tôi cũng đi làm thời gian cũng eo hẹp không kém gì anh 4all2all đâu, tôi nuôi cá chép, ba đuôi, bảy màu, hạt lựu và bình tích
    nhưng theo tôi nếu anh thích nuôi cá thì anh nên nuôi chép nhật loại này dễ nuôi buổi sáng cho ăn cám, tối cám cả tuần ăn cám còn chủ nhật đổi khẩu vị bằng cá mồi.
    cá chép nhật nuôi 1 vàng, 1 trắng, một vàng đen nên lựa con có thân hình cân xứng đuôi dài 1 tí cho vào bể nhìn cũng đẹp phết.
    chúc anh có hồ cá ưng ý, nó giảm sì-trét tốt phết...

20. digital16

digital16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    nuôi cá Tứ vân kiểu này cũng được đây![​IMG][/URL][/IMG]