Xin các bro đánh giá con khướu mình mới mua 800k

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi tinhcaydang, 5/6/12.

1. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Em lần đầu tiên nuôi chim,và cũng là con đầu tay.
    Hôm qua em có mua của người quen con khướu bạc má,no đang thay lông đuôi giá 800k
    Ngày đầu về nhà em nó chỉ ro ro,em sợ là mái quá định đem trả,nhưng nghĩ để mấy hôm xem thế nào.Đến chiều em nó bắt đầu hót "bắt cô trói cột" nhưng chỉ có 1 giọn đấy thôi e lại thấy nghi nghi con chim dở.Ngày thứ 2 bắt đầu nó hót khi không có ngưới,em để cái điện thoại trên lồng ghi được đoạn này.Xin các bác đánh giá giúp em con này có triển vọng gì không,giá cả như thế có hợp lý ko ạ
    File khướu hót :
    http://www.goear.com/listen/c2e62fa/khuou-mr-ha

2. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    con này theo mình cũng mau miệng nghỉ, nó chưa căng nên không đảo giọng gì lắm, bác mua chim mộc hay thuần rồi mà 800k, bác ở đâu mà mua chim giá mềm vậy?

3. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Em ở Hải Phòng.Con này em thấy thằng bán cho em nó nói là chim bổi Lạng Sơn gửi về,người bẫy người ta cũng nuôi ăn được cám,sau đó nó nuôi được nửa tháng,em qua thích nên bảo nó để lại cho.Chim bây giờ 1 ngày em tắm cho nó 2 lần.lông đuôi của nó vẫn chưa ra hết nên nó chưa được căng hay sao ấy.

4. hieuvks

Thích đã nhận:
    23
    chim mộc mới về, mau miệng vậy rồi là quá tốt, bác chăm cho đứng chim là ngon lắm, nghe sướng tai. nhưng đứng chim thì cũng lâu nên bác phải kiên nhẫn, nó đang ra lông mà hót vậy là tốt rồi, bác yên tâm đi. mình ở Tp hcm khướu mắc lắm. bác mua chim vậy là giá mềm. nhưng k biết con chim bác nhảy có tông lồng không

5. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Em cũng chưa biết tông lồng là thế nào.Nhưng chim của em có người đứng bên dưới nó cũng ko nhảy.Chỉ khi nào mang treo lồng ra ngoài,cho ăn mồi,hoặc lấy lồng xuóng tắm chim thì nó chỉ nhảy bám vào lồng rồi nhảy xuóng thôi.Chứ e chưa thấy nó thúc mỏ,thúc đầu qua lồng bác ạ

6. hieuvks

Thích đã nhận:
    23
    ồ, vậy là chú này nhanh thuần lắm, mình vừa chuyển 1 em Mun từ Huế vào cũng nhảy như chim của bác vậy. chú này cũng hót nhưng có người đứng gần 1m thì nó vẫn hót, chim em mua 700k

7. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo như bác thì nuôi khoảng bao lâu thì nó thuần?Khi thuần và nuôi lâu nó có hót múa được ko.Hay mình phải mua loại biết múa thì mới múa được

8. hieuvks

Thích đã nhận:
    23
    thuần nhanh chậm là do mình huấn luyện, bác có cho nó gần người nhiều không? gần người nhưng bác k nên để gần theo kiểu đì chim. chim mộc theo mình gọi là thuần khi nó chỉ chao cầu mà k tung là ổn, treo lên chiến tốt mà k sợ người vậy là thuần rồi, mình thấy chẳng có em mộc nào đứng yên như chim con. chim múa cánh hoặc đuôi hoặc cả 2 là do nết của nó bác à. nếu cho đi gặp chim khác thì may ra nó bổ sung được tí chút

9. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Em thì thấy nó nhát nên cũng chẳng dám động vào nhiều,1 ngày chỉ có 4 lần sờ vào lồng thôi,sáng cho ra,tối cho vào,và 2 lần tắm sáng chiều.còn bình thường e vẫn hay loanh quanh và nhà e cũng có nhiều người qua lại nhưng chim ko nhảy bác à.à bác cho em hỏi chim của e mấy ngày hôm nay nóng quá hay sao đấy mà nó bị đi phân lỏng,e cũng ít cho ăn mồi chứ ko phải cho ăn nhiều.

10. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chim bổi đây sao???? chim bổi mà giọng hót liên tục vậy sao ? nếu thuần nữa thì k biết hót cỡ nào nữa.....chúc mừng.

nghenhan thích bài này.
  11. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Vâng đây là chim bổi bác à.E nuôi đến bây giờ được gần 1 tháng rồi,hôm qua e đi mượn con khướu mái về treo bên cạnh,bây giờ nó còn hót múa bác à.

12. phong_banganh

Thích đã nhận:
    36
    vậy ak hay đấy làm cái clip xem e nó như thế nào nếu theo bác nói trên sài gòn con của bác đáng giá trên 2 chai đó... đợi clip nhé.

13. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    Khổ lỗi e dùng cái DT bb 8820 ko có camera,ko thì e đã làm cái clip cho các bác đánh giá rồi.E lần đầu tiên chơi ú ớ lại may vớ phải con chim nó nhanh thuần thế.Sáng ra e sách ra cây treo cũng ko nhay lồng lên nữa rồi.Có khi e chỉ nuôi vài tháng nữa là thuần lắm

14. phong_banganh

Thích đã nhận:
    36
    nói k làm sao đánh giá được khi nào có clip thì mới có thể xem nó ntn.

15. namloc

namloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Khướu múa giỏi hát hay khoảng tầm 2 chai đó....... cho cái clip đi ban ơi!

cuongquephong thích bài này.
  16. phong_banganh

Thích đã nhận:
    36
    bởi vậy mới nói...chỉ nghe bác này nói lá khướu mình hót và múa mà mua 800k nên hơi tò mò đợi mãi chẳng thấy cái clip đâu để có thể đánh giá tiếp về e nó......

17. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    ko phải khướu e mua về múa ngay.mà mua về nó chỉ hót như trên,còn e mới mượn khướu mái về nó bắt đầu múa.

18. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Nhiều giọng thế cơ mà bác. Chúc mừng bác. Mình cũng mới mua 1 em về . Ở chỗ mua thì nhìn thấy ngửa cổ phập phồng 1 tràng rồi. Mà giờ về 2 ngày vẫn chỉ nghe đc roo. Đâm lo quá.

19. tinhcaydang

tinhcaydang Member

Thích đã nhận:
    6
    con khướu của e cũng may nó ko bị ngoái ngửa,lộn mèo.E thấy nhiều con khướu khác nó ngoái ngửa,lộn mèo nhìn kinh lắm.

20. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Chim khướu bạc má thì gọng của nó con nào tốt thì mới được nhiều gọng còn không thì chi tầm đấy là được rồi.