Xin các Ca Ca chỉ giáo.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phamnguyennam, 15/10/11.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Chào các bạn , tôi có một em chòe lửa . hiện giờ đang thay lông đầu , muốn nhờ các bạn tư vấn vào thời điểm này có nên trộn sâu khô vào cám cho em nó ăn ko . vì tôi có một em than nữa

2. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    k nên bác à. thứ nhất sâu khô nóng sẽ làm hư lông chim. thứ hai sẽ làm cho quá trình thay lông chậm lại. thậm trí nếu ăn nhiều quá sẽ làm mờ mắt chim. chào bạn!

tranchinh, vu_nxt and motngaybinhyen like this.
  3. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chim thay lông nên cắt hẳn sâu khô lẫn sâu tuơi bạn ah,mồi tuơi lúc này bao gồm cào cào non,có cào cào đáy thì càng tốt,dế,trứng kiến,và cá nhỏ,nên trùm kín áo lồng treo nơi yên tĩnh.Và nên tắm vào buổi chiều tắm xong trùm lồng cho ngủ,cách này rất hiệu quả lông rớt rất nhanh và lông mới ra cũng lẹ

phamnguyennam thích bài này.
  4. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Khỏi cho ăn ssaau khô bác ơi , làm tí cào cào , dế chứ sâu khô ăn vào lúc này lông em nó sẽ phi dê đấy, khỏi phải ra tiệm làm he he he.......

5. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    bác cho em hỏi ở ngoài thiên nhiên không bắt được dế mà bứt được sâu ăn sao lông nó không xoăn, luẳ nhà em thay lông vẫn chén sâu tươi ( em nuôi lửa cho ăn sâu tươi là chính) ,đều mà chẳng thấy xoăn lông jì cả, cần phải thử nghiệm mới biết được.

6. choeluapro

choeluapro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    không biết các bác cho ăn thế nào chứ, em cũng có 1 em lửa đang thay lông nhưng em nuôi trong lồng to và vẫn cho ăn bình thường( cám chộn sâu khô), nhưng tăng cường thêm nhiều dế. Nên vẫn thấy thay lông bình thừong và nhanh. bây giờ lại có thể đi rừng được rồi.

7. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Lửa của mình thay lông hàng ngày cho ăn khoảng 15 con sâu tươi và 2-3 con dế là ok, lông mới mọc ra đen bóng nhìn phê luôn,

dudon thích bài này.
  8. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Mình cũng đang cho lửa nhà ăn sâu tươi hằng ngày(cũng đang thay lông) vì chỗ mình ko bán dế hay cào cào châu chấu,chẳng có mồi tươi nào khác; có ông anh chơi lửa cùng thì dặn đi dặn lại là luôn phải cho ăn sâu hằng ngày, lên ABV thấy 10 bác thì 8 bác khuyên ko cho ăn sâu...Mỗi người 1 cách chơi, mình chưa đọc được topic hay comment của bác nào kể là "vì mình cho lửa nhà ăn sâu mà giờ lông nó xoăn như tóc người Ý".....:)

dudon thích bài này.
  9. cafex.o

cafex.o New Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì khi ccl thay lông ta vẫn có thể ăn sâu tươi nhưng liều lượng ít đi. Cái chính là minh cho ăn nhiều chất mát là ok, vd như sâu lớn, dế, chứng kiến, ... nhưng theo mình thì nên ưu tiên dế nhiều hơn. đồng thời trong khi thay lông khi cho chim tắm bạn có thể pha thêm một ít dấm chua vào nước tắm chim sẽ sả lông rất nhanh mà không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của chim cả.

10. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Về cơ bản theo đánh giá chung và phân tích có tính thực tế thì ăn sâu là nóng nhưng cũng cần hiểu là mỗi con chim có 1 cơ địa khác nhau , Lửa là 1 loài mà theo mình thấy nó " tải đạm " vào hàng tốt , còn về lông ra mà như tóc người Ý thì quả thật .......( ae nói cho vui ý mà ) . Do lúc thay là lúc con chim "đang thay máu" cơ thể yếu chuyển hóa thường không thật sự tốt nên vào lúc đó bạn cần cho em nó dùng thêm vitamin B6 , lạc ,tôm khô (tươi) . Ở nhà mình thì có 1 chiêu hơi điên nhưng thấy ổn là : ..........lấy 1 con cá 3 ngón tay cho vào hộp kín đậy lại ( hộp trong cho dễ nhìn , đục vài lỗ nhỏ ) vài ngày sẽ có con dòi xuất hiện ,thêm chút time nữa cho số lượng đông lên rồi mình cho nguyên cái hộp đó vào lồng ..............hì hì nếu thấy kinh quá thì thôi không làm .......nếu ý kiến không hay mong các bác bỏ quá cho em nhé....

---------- Post added at 12:50 PM ---------- Previous post was at 12:47 PM ----------

Cái này thì khi nào Lửa của bác nó Nổ mắt thì bác biết ạ , nếu bác chưa biết là ăn sâu tươi nhiều có thể Nổ mắt thì bác nên tham khảo trên dd như bác nói nhé ....................................Thân

Last edited: 20/10/11
  11. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    bác ko nên trộn sâu khô vào cám vì sâu khô nóng ăn nhiều sẽ làm cho chim bị sơ lông,lông khi thay xong sẽ ko đc mượt.chim đang thay lông bác chỉ nên cho ăn bột đậu trứng và mồi tươi như dế,cào cào và trứng kiến thôi bác...chúc bác có chú chim đẹp như ý.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:13 PM ----------

mùa trước con lửa nhà em thay lông mà em kiếm đc ít mồi tươi quá,kết quả là bộ lông em nó tè le hột me luôn,hậu quả của việc cho an sâu ko đó các bác.nhưng mùa này thì em nó mướt như người mẫu rồi....hehe....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:24 PM ----------

mùa trước con lửa nhà em thay lông mà em kiếm đc ít mồi tươi quá,kết quả là bộ lông của em nó tè le hột me luôn,hậu quả của việc cho ăn sâu ko đó các bác.nhưng mùa này thì em nó lại mướt như người mẫu rồi...hehe....