Xin các cao thủ chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi tiachantrang, 20/8/12.

1. tiachantrang

tiachantrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Em mới chuyển sang chơi cu gáy và thấy khá hay. Nhưng em có thắc mắc nhỏ nhờ các Bác chỉ giáo
    Tại sao một em cu bổi đang căng tít ngoài rừng khi bẫy về lại lâu nổi vậy nhỉ? có em tới mấy năm mới nổi. Ít nhất khi mới bắt về treo lên chỗ yên tĩnh ông cũng phải gáy trộm mấy phát chứ? sao cứ đứng nhưng phỗng chả ý tứ gì? Có cách nào làm cho chim mau căng lửa để em nó chơi không vậy? Hay chỉ chờ đợi trong cơn mưa thôi ạ? Thanks

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nuôi cu nó thế đó bác k thích thì thoi keke mà cái gì dễ quá ai thèm chứ phải bầm mình bầm mẩy nó mới hết sẩy nhẩy, cu cũng tùy con... tùy người nuôi nó ....cách chăm cách chọn cu là quạng trong nhất nếu bác càng kỹ thì sau này em cu mới hay và không bị tật lỗi gì..cách chăm và nuôi thì mấy bác trên đây đã thổ lộ hết rùi hihi

3. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Khó vậy nên chơi cu nó mới lọt top 4ngu í bác :)

NHAT DUY TH and hungvcb like this.
  4. tiachantrang

tiachantrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Vâng cảm ơn các Bác. Có lẽ em đã ra nhập vào đội quan "ngu" rồi ợ. Ngày trước nhìn vào lồng chim chả biết con nào vào con nào, nhưng nhờ có các cao thủ ở diễn đàn tận tình chỉ bảo cũng biết phần nào chọn cu bổi, vì không có thời gian đi gác ku như các Bác khác nên em rảnh là chạy ra hàng chim khắp hn để tìm và thử khả năng của bản thân hi hi...(mặc dù biết để kiếm đc một em ở ngoài hàng là rất khó, vì khi ra tới đó là loại seri C rồi). Tìm mãi chả đc em nào các Bác ạ, cũng thấy buồn buồn...Sáng T2 vừa rồi ra ngồi uống chén nc chè làm điều thuốc ở quan chìm gì chỗ sông kim ngưu em cũng chả nhớ, chỗ bán nhiều lồng đẹp ấy hụ hụ...nhìn cả đám chả đc em nào đang định về thì có ku mang hộp đến bán chim ku ha ha....ku em bắt từng con cho vào lồng, thì thấy một em. ối zời người ta thich chân dài nhưng emthích chân ngắn, to hụ mốc meo, anh xem con này, nó bảo luôn con này đực đẹp đấy anh. Bắt riêng ra cho anh ngắm một lúc quyết định cho em nó nhập hộ khẩu nhà mềnh. về tới nhà là 12h vợ mặt như cái mâm vì về muộn phải chờ cơm ẹc ẹc....Em nói chờ anh tý nhốt con chim đã hụ hu...
    Thưa các Bác sang nay là T4 nghĩa là sau 3 ngày em nó về nhà em. Mắt nhắm mắt mở Bỗng một âm thanh Cục cu cu... to như loa làng bố khỉ con gáy bổ 5 thổ pha của mềnh sao hôm nay gáy lạ thế? Nằm im một lúc sau lại Cục cu cu...đúng góc em ku mới. Ối zời đúng là một cảm giác khó tả các Bác ợ. Hôm nào em sẽ post hình em nó lên cho các Bác chém.

Storm, NHAT DUY TH, PHIOMON and 2 others like this.
  5. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Mới có 3 ngày mà đã cục cù ... cu rồi, bác may bổi gớm, chúc mừng !

NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  6. genzothang

genzothang Active Member

Thích đã nhận:
    150
    Tôi nói có lẽ trong chúng ta có bác không tin, tôi được ông chú cho 1 con bổi (đánh bằng lưới => chim đàn) về tới nhà chiều hôm trước mà tới sáng hôm sau em nó đã cất tiếng gáy rồi, tuy không nhiều nhưng cũng được vài hồi. mà tướng tá chú chim cũng bình thường ^^

7. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    đó là chim vẫn còn sung đấy, những con như vậy nuôi mới hứng thú, nuôi vài tháng mà không gáy cũng hết kiên trì nổi,!