Xin các chuyên gia tư vấn làm sao để em nó hót sổng ở nhà.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi hoanganh, 19/2/11.

1. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Mình mới lấy 1 em chòe than nam thuộc trước tết.Tại cửa hàng có khá nhiều chòe than và em nó nổi trội nhất đấu đá hót múa đủ cả, hôm mua nó hót sổng suốt từ 8h30 sáng đến 12h trưa đến lúc mình mang nó về nhà. về nhà thì chẳng hót chuyện tí nào chứ không nói đến hót sổng dù treo ở rất nhiều vị trí sân sau, sân trước, tầng 1 tầng 4 trong nhà, nhà mình nuôi nhiều chim khuyên, khướu, mi, chào mào, chòe than , chòe lửa cu rốc giẻ cùi mỗi loại vài con và từ hôm mua đến nay HN trải qua cả ngày nắng nóng lẫn ngày lạnh mà em nó cứ tịt trong khi em chòe than bắc thì hót sổng suốt. Tuy nhiên khi mang em nó ra cửa hàng ( cửa hàng có khoảng >10 con chòe than và vô số chim khác) thì sau 15 phút ở cửa hàng em nó hót sổng liên tục uốn éo múa may điên cuồng và căng tới mức để đâu cũng hót sổng kể cả cầm lồng trên tay hoặc để đất thậm chí khi cho sang lồng tắm trên đường sang lồng nó vừa sang vừa hót sổng. Tình trạng em nó thì căng đét họng đen sì sệ cánh nhưng mang về nhà lại như cũ tịt ngòi .

Xin các chuyên gia tư vấn làm sao để em nó hót sổng ở nhà. xin cám ơn

hieubds thích bài này.
  2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chim của bạn nó lạ nhà đó,bạn cứ chăm em nó cho tốt vào,treo 1 chỗ nào cố định để em nó quen dần với môi trường nhà bạn,khi nào thấy em nó hót lại,thì mới nghĩ tới việc dời em nó tới chỗ này chỗ khác,khi bạn di chuyển em nó tới vị trí mới thì cũng nên để em nó vài ngày để làm quen,vài lời chia sẽ ,thân

hoanganh thích bài này.
  3. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Chính xác là lạ cội, bác chăm thêm thời gian nữa thúc sâu tươi, sâu khô, cào cào vào và năng đi dợt là ok thôi. Tránh để hoảng chim là được sẽ mau quen cội và hót nhiều thôi. Vì chim mới mà

hoanganh thích bài này.
  4. vinhchichchoe

vinhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nếu tố chất của nó tốt như vậy rồi thì chẳng ngại gì đâu bác cứ chăm tốt và có mái thì cho ốp mái vào là tốt nhất khi quen nhà em nó sẽ hót điếc tai không hãm được cho coi. thân!

5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    úi dào bác này khoe con chim hay đây mà, nhà nuôi nhiều chim và kinh nghiệm đầy mình thế mà lại không biết hay sao?! chém chút chơi :)

6. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    he he vì nuôi nhiều chim rồi mà không làm thế nào cho nó hót nên phải hỏi các chuyên gia. Thêm thông tin nữa là khi bắt em nó về nhà thì nó vừa từ nam trung bộ ra cửa hàng chim ở hà nội được 6 ngày nên khả năng lạ cội là khó vì nó mới ra cửa hàng được 6 ngày và bắt đầu hót sổng ở cửa hàng từ ngày thứ 3, tuy nhiên về nhà 20 ngày rồi vẫn tịt mới khó hiểu. Hôm Cn mới bắt em nó mở mồm hót truyện được chứ chưa sổng bằng cách kẹp em nó giữa lồng chòe lửa và lồng mi mỗi lồng cách nó 1m để 2 em lửa và mi nó hót thẳng vào mặt nó thì nó mới chịu mở mồm chuyện. nên tạm coi là e chòe này có tính hót hớt rất cao phải thật đông vui các bạn hót ầm ĩ em nó mới chịu mở mỏ

7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    vậy bạn đem ra cội dợt đi ban đầu treo xa xa thử xem phản ứng nó thế nào rồi mới treo gần, con chòe có tố chất tốt vậy ko lý gì dễ bị tịt ngòi

8. HuangYue

HuangYue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    288
    Nó hót chuyện rồi thì vài bữa nữa là hót sổng thôi. thúc sâu quy vô cho lửa lên tí nữa, với lại chắc chưa quen chỗ thôi.

9. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    Thank các bác, vì sốt ruột nên đã mua thêm 1 em than mái về nhờ các bác tư vấn ốp mái thế nào có như kiểu mi mái là cho 2 em nó ốp cạnh nhau 1 ngày rồi tách ra không cho nhìn thấy nhau hay không , em nó hiện nay chỉ chuyện và gió và tầm 10h nó mới mở mỏ còn sáng treo ra cứ im re. cám ơn

10. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nếu ốp mái mà cũng tịt thì tốt nhất là chuyển về nhà mình là xong, đỡ ức chế!!!