Xin các huynh chỉ giúp tên chú LH này?

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi nkvuong, 12/6/06.

1. nkvuong

nkvuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này cỡ 2,5 ngón tay ,mình không biết tên chính xác , mong các huynh chỉ giúp. [​IMG][/IMG]

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Con này hình dáng, vây kỳ đẹp, đầu rất có tương lai, mình nghĩ 95% là Rồng đỏ.

3. nkvuong

nkvuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác Công Vinh,chủ tiệm bán cá nói là Phúc Lộc Thọ.Các Bác chỉ giúp cách phân biệt Rồng đỏ và Phúc Lộc Thọ.

4. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    áa thế thì sao là PLT đc? Rồng chính hiệu đấy nhưng màu thì ......Hay tại đèn bị tối ta ?

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Chả có cá nào là Phúc Lộc Thọ cả, chỉ những con có đầu cao người ta đặt cho cái tên ấy thôi.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Rồng đỏ là giống LH tương đối cũ,được nhập vào VN trong những năm đầu tiên rộ lên phong trào nuôi LH,sau đó các giống mới như SRS,RS,KF,KKF... đổ bộ vào nên loại này bắt đầu tuột giá,mặt khác dân mình cũng đã ép được giống này nên để giử lại giá cho Rồng đỏ,xanh,người ta tuyển ra những em vượt trội về màu sắc và đầu cổ,phong cho cái hổn danh mới là LH-PLT,hihi,vừa có vẻ mới mới,vừa nâng được giá,mà nhìn mặt mấy em này đầu to tròn,hiền hậu,trông cũnh "nhân bản" ra phết,tuy nhiên các đặc tính của PLT đều được nhân bản từ la hán Rồng mà ra.

7. congthangkt

congthangkt Member

Thích đã nhận:
    0
    cá này là rồng đỏ rồi.cá plt mình thấy hình như mỏ ngắn lắm.nhưng dù sao cá của bạn cũng là cá đẹp mà.đầu nhú bự rồi

8. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng như kkk333 nói. Thực chất plt là kết quả lai tạo giữa rồng đỏ và cá châu. Kết quả đột biến là có vài con có bộ châu khá đẹp và đầu to nữa. Nên cuối cùng mấy anh em bên quận 8 mới hùn nhau, người thì con cá mái người thì con cá trống để ra được cái con gọi là plt. Bản thân bên anh em họ còn đánh nhau để có những con nhỏ cá đẹp. Điều đó cho thấy cá đẹp cũng ko phải là nhiều. Nên ngoài thị trường cứ lấy tên đặt tùm lum để được giá. Một người cũng bà con với mấy anh em đó cũng sỡ hữu một con plt bèn cho lai với một con cá châu khác nữa. Cuối cùng cho ra là Kc-plt. Để lấy tiếng. Thực chất các tên này do người chủ đặt ra để thu hút khách thui. Các bạn đừng quan tâm quá. Cá đẹp thì chơi ko phân biệt cũ hay mới. Mình biết được thông tin này là do mình có quen một người cũng có bà con với mấy người kia thui. Hehe. Hơi lạc đề một tí cho các bạn một tí thông tin về cá này.
    @nkvuong: hình như theo mình nhìn thấy mấy con plt thì tụi nó có bộ châu khá đều và đẹp. Con bạn hơi ít châu. Tuy nhiên cá bạn cũng khá đó.

9. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pó tay, bác aquarium uyên bác ghê vậy đó, mới có giống cá mới là King sino và king tiger nữa nè, mấy bác biết chưa ?

10. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn đẹp có tương lai lắm mình cũng nghĩ là rồng đỏ.

Last edited: 12/6/06
  11. owen1504

owen1504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chắc nó là rồng đỏ,cá bạn có tương lai lắm đó,có dịnh bán ko vậy

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá đẹp nha .........sau này nó sẽ là 1 hoàng tử đó ...........ráng chăm nó nha

13. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn đẹp đó nhưng ko phải PLT đâu , giống châu thường thì có ...

14. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sai rồi bác aquarium ơi kc plt ko phải từ rồng và châu lai tạo ra đâu. mà nó là 1 giống mới mà cá cha cá mẹ được xách tay từ nước ngoài về đấy

15. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Phần kết luận và một số thông tin của Aquarium là khá chính xác . Kim cương PLT là made in Q8 .Khong phải nói như vậy là làm giãm giá trị nó đâu nhe , KCPLT là một thành công của la hán VN đấy !

Last edited: 13/6/06
  16. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn dựa vào đâu mà nói mình nói sai. Mình không có ý phá những ai đang bán cá này trên forum đâu. Mình chỉ muốn chia sẻ một số thông tin mình biết được thôi. Như đã đề cập ở trên. Vấn đề ở đây không phải là cái tên hay là xuất xứ. Mà vấn đề là cách các bạn chơi cá như thế nào. Cá đẹp thì nuôi chứ đâu nhất thiết là cá đó xuất xứ từ đâu.:)

17. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình tán thành với aquarium nói .nuôi cá quan trọng là đẹp .LA HÁN phải có cái đầu gù to.
    thân hình cân đối.màu sắc & châu nhiều sáng thì Ok .còn cái tên & hàng ngoại điều ko ăn thua gì .chỉ là người ta đặt cho con cá mà thoi.( hữu danh vô thật) nếu như con kinkamfa có đẹp đi nữa mà ko có cái đầu gù to thì có ai thích bằng con Rồng đỏ đầu gù to ko ?chỉ đơn giản vậy các bạn thử suy nghĩ xem có đúng ko .thân

18. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Sao tui thấy nó giống bighead quá, cá đẹp lắm ráng nuôi nghen bạn

19. nkvuong

nkvuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả các huynh đã cho ý kiến.Hôm qua mình mới tậu thêm 1 chú cỡ 3 ngón tay, nữa chủ tiệm cá nói kim cương PLT.Con trước chủ tiệm cá nói PLT.xin các huynh cho ý kiến. [​IMG][/IMG]

20. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng chỉ muốn chia sẻ những gì mình biết về giống cá này thôi chứ mình có nói bạn phá gì đâu mình chỉ muốn cung cấp những thông tin chính xác về giống cá mới này thôi. nếu có gì sai thì mình xin lỗi bạn nhé. Đúng là cá xuất xứ từ Q8 nhưng ko phải từ cá châu hay rồng đỏ lai tạo ra đâu.