Xin các pro chỉ cách chăm soc Lan

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi trongthe, 17/7/12.

1. trongthe

trongthe Member

Thích đã nhận:
    6
    Toi có 1 giò lan đã trồng cũng lâu, năm vừa rồi có nụ hoa nhưng sau đó bị thối đen, không hiểu do nguyên nhân gi. Hiện cây đang phát triển tốt, xin các pro chỉ cho cách chăm sóc

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Bác cho mấy đồng hình thì may ra mới biết được, nếu có hình về nơi trồng thì có thể sẽ nhiều dữ liệu để chuẩn đoán hơn

3. trongthe

trongthe Member

Thích đã nhận:
    6
    Tôi không biết cách gửi hình của cây Lan, các bác chỉ cách post hình với

4. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
  5. trongthe

trongthe Member

Thích đã nhận:
    6
    em dang hoc cach post anh gio Lan cua em

Last edited by a moderator: 20/7/12
    stallion, vinhlisheng and MAVOI like this.
  6. trongthe

trongthe Member

Thích đã nhận:
    6
    Cam on bac NgoCuong, mong bac chi giao them ve cach cham soc hoa Lan

7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Loại này là ngọc điểm đai trâu , dò lan này của bác trồng đã thuần rồi nên rất khó chết , bác nên mua phân túi tan chậm rồi để lên dò lan khoảng hai tháng thay túi phân mới , tùy điều kiện mà tưới khoảng 15 phút ướt sũng sau đó để ẩm đến khi nào toàn bộ dò lan khô kiệt mới tưới lại , vì dò lan của bác giữ ẩm tốt nên có thể phải vài ngày tưới một lần , còn vấn đề ra hoa thì miền bắc ra hoa chuẩn hơn vì có mấy tháng mùa khô trước tết nên bác yên tâm là sẽ có hoa chơi tết , nên nhớ là đến mùa khô cũng đừng vì thấy nó khô hanh mà tưới nhiều lên vì như thế rất dễ bị thui hoa hoặc chết cây

vinhlisheng thích bài này.
  8. trongthe

trongthe Member

Thích đã nhận:
    6
    Cam on bac Mavoi, em cung treo gio Lan nay lau roi nhưng năm vừa rồi ra được mấy vòi hoa nhưng sau đó không hiểu sao bị thối đen hết, có lẽ em tưới hoặc chăm sóc chưa đúng cách, mong rằng năm nay em sẽ có hoa Lan để khoe với các bác

vinhlisheng thích bài này.
  9. nguyen_h_minh

nguyen_h_minh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác trong diễn đàn.
    Em là lính mới sau 10 năm trời lang bat kỳ hồ cám cảnh với kiểu xa nhà biền biệt, nhân một lần về phép được thằng bạn của nợ dẫn đi chơi tranh thu tạt qua chợ Bưởi để nó mua ít lan (thế là cảm thấy cũng muốn chơi như nó) ... tự nhiên đơ cám cảnh cuộc đời và không muốn đi làm xa nhà nữa. Hiện tại em cũng có một ít giò để chơi và ngẫm cuộc sống (em không thể đưa ảnh lên được vì chưa đủ tuổi). Xin Hỏi bác MAVOI cây đai châu của em mua cả giò về trồng hiện đang bị một lá héo và có mầu vàng, nó cứ lan dần 1/3 lá rồi, xin hỏi bác cách chữa trị bệnh. Cây trồng trên sân thượng có mái tôn che phủ (hướng nhà Nam _Bắc) hướng Tây hiện tại em đã che nắng bàng giàn xác rắn để chống nắng. Phân bón hiện tại cho em nó là 30-10-10 (em định hết tháng 4 âm lịch sẽ dùng 10-20-10) bốn theo tỷ lệ loãng 1/2 so với chỉ định trên bao bì, 1 tuần tưới một lần ... Kính mong các bác giúp đỡ.
    Xin chân thành cảm ơn.
    Hình em nó:

10. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    lá vàng có thể do cụ tưới nhiều nước quá, chỉ duy trì ẩm thôi chứ đừng để ướt quá cụ nhé