Xin các pro chỉ dẫn và cho ý kiến hộ nhé. Cám ơn nhiều.

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi trungthuy107, 13/6/07.

1. trungthuy107

trungthuy107 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    4
    Chào mọi người

Mình mới hoc nuôi cá la hán nên chưa có kinh nghiệm nhiều về cá. Mình đang định cho một cặp cá đẻ (để học kinh nghiệm thôi :laughing: ) Chú cá mái của mình đã xả trứng ba lần không trống. Nó không có đầu nhưng người bạn bán cho mình (dân chuyên nghiệp) nói là con này châu đầu đẹp, giống Big-head!!! nên nếu ép với trống đầu to thì cũng có thể có đàn con ngon lành (coi như đánh bài ấy mà). Chú cá mái đã lòi vòi được gần 1 tuần, minh cũng đã cho con trống vào đẻ kè một tuần nay rồi. Qua kính ngăn thi có vẻ OK lắm nhưng khi mình thử thả ra thi sau 10' chú mái chạy trốn vào một góc và có vẻ sợ chú trống lắm. Sao vậy cà???

Còn chú cá lột của mình mới tội nghiệp làm sao. Lúc đầu chú cũng ngon cơm lắm: màu và châu rất đẹp, đầu to, thân ngắn...nhưng bây giờ sau hai tháng thi rất giống một chú cá điêu hồng :crying: .

Các bác pro cho hỏi:
    - Cặp cá đẻ của mình giống gì vậy, có cơ hội gì với đàn cá con (nếu có) không.
    - Sao con mái cứ sợ con trống vậy? Giải pháp?
    - Chú cá lột của mình tương lai thến nào khi lột hết?

Cám ơn các bác pro nhiều lắm lắm.
    Rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của các pro.

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

2. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    về việc cá mái sợ cá trống thì chỉ khi nào hai con bơi lội gần tấm kiếng ngăn và chịu nhau rồi mới tháo kiếng ra .chứ chúng ko chịu nhau thì ko thể ép dc .
    theo mình thì cá trống là Phúc lộc thọ , cá mái là rồng xanh thì phải ( theo nhận xét của mình thôi )
    con cá đang lột thì là giống Hoàng Kim .giống hoàng kim bay giờ ko còn nhiều ngừoi nuôi nữa .nhưng ko sao , giống Hoàng Kim vẫn còn nhiều người muốn nuôi chơi lại lắm (trong số đó có mình nè .cá bạn đẹp đó ráng nuôi nha .chúc bạn may mắn .thân

3. trungthuy107

trungthuy107 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn Thanh Tri nhiều,
    Em ca mái của mình có vẻ chịu hơn rồi. Tuy nhiên thỉnh thoảng em vẫn trốn vào một góc. Vòi đã nhú ra dài thêm. Các pro xem giúp bao giờ em mái minh đẻ.

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

[​IMG][/URL][/IMG]

4. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá mình cũng mới vừa đẻ nhưng vì đợt đầu nên kô đậu nhưng sau 15 ngay bụng nó bự ra sắp đẻ nữa rồi nhưng nó chỉ mới một ngón rưỡi thui,còn cá của bạn mình nghĩ 3 ngày nữa chắc sẽ khai hoa nỡ nị thoi chúc mừng nha................

5. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    nếu đã nhú vòi thì chỉ khoảng 1 , 2 ngày là nó sẽ đẻ thôi .có thể nhanh hơn hoặc chậm hơn .tùy vào con cá mái đó có chuẩn bị noãn kịp cho việc đẻ trứng . chúc bạn ép cá thành công .và nhớ post hình lên cho mọi người xem nhé .thân