xin cac pro giúp đở về nền tự chế

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi hoquockiet, 4/9/13.

1. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    em mới vào ngành thủy sinh,và đang dự định làm 1 bể cho vui,nhưng em còn hs nên không nhiều kinh phí để mua nền,nên em tự trộn lấy,em dự định trộn như thế này nè,có gì mong các tiền bối bổ sung thêm nhé
    em lấy bùn ở đưới ao lên,rồi pha ra nước,lược qua cái rổ để loại bỏ tạp chất(gạch,đá...)
    sao đó em cho vào túi vải rồi đần cho hết nước.lúc này thì có vấn đề đây
    1:lúc này bùn đang dẻo như đất sét vậy,có nên cho vào bể rồi tải đều,trồng cây
    2:có nên phơi khô rồi xoay nhuyễn rồi mới cho vào hồ
    theo các tiền bối thì sử dụng cách nào tốt hơn,và khi cho nước vào thì phải cho sao để nước vẫn trong,hay là cho vào rồi dùng phèn chua lắng lại.
    nhờ các tiền bối giúp em út nhé:x:x

2. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    bạn nên trộn thêm đất sét + 1 ít phân vi sinh sau đó ủ 1 khoảng 1 tuần. Lớp bùn ở dưới sâu thường có hàm lượng axit humic cao rất nặng mùi nên bạn phải ủ 1 thời gian mới cho vào bể dc. Khi trải nền bạn cho thêm 1 lớp cát mỏng khoảng 1cm sau đó trải sỏi nhỏ 4-5cm tuần đầu thay nước thường xuyên. Chơi nền trộn rất vất vả thời gian đầu ko kiểm soát dc là phải làm lại bể ngay. Nhiều người khuyên mới chơi nên dùng nên công nghiệp nhưng theo mình chơi nền trộn trước cũng có cái hay. Sau khi chơi nền trộn thì kn về thủy sinh sẽ cao lên khá nhiều khi đó nếu ngại nền trộn chuyển sang nền cn sẽ dễ chơi hơn

3. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    hihi,em bắt tay vào làm ngay đây ạ,em trộn vào ít phân lợn,rồi ủ trong cái thùng,vậy có được không vậy anh
    mà khi cho vào bể mình nên để khô hay là để ướt vậy anh

4. tuanhaiphong

tuanhaiphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    khô hay ướt đều được, trồng được hết....nền có vẻ kinh dị nhỉ, bùn ao + phân lợn chắc là bốc mùi lắm đây.....

5. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    đâu có.em phơi khô rồi y như cục đất vậy,chẳng có mùi gì hất

6. phuong_bk

phuong_bk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Thấy quả nền của e quá kinh khủng.nếu trồng cây ko thì có lẽ ok.nuôi mấy con 7mau hay mún thì chắc đc vì bọn đấy khỏe.nền toàn bùn ao vs phân lợn tích tụ toàn những chất độc hại.nếu ko ủ vi sinh kĩ thì ko thể nuôi đc các loại cá đỏng đảnh như neon và tép.1 cái nữa là vấn đề vệ sinh.phân lợn nhà e ko đc xử lý.dùng bể trong nhà có thể sinh ra các mầm bệnh ảnh hưởng đến ng ý chứ.

7. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    em cho vào cái thùng ủ rồi đem ra phơi khô mới cho vào bể mà,trồng cây nhìn mướt lắm anh ạ

trungdieu and phuong_bk like this.
  8. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Nếu dùng bùn ao bạn không cần phải cho vào túi vải ép gì đâu, cứ để rao một chút (không phải phơi khô). Trộn phân lợn ủ mục là tốt nhất, còn nếu phân tươi thì nên ủ nên ít nhất 1 tuần (Kiểu như nông dân nhà ta trộn phân lơn với cây lạc rồi đắp bùn lên đó).
    Không nên rải cát lên phân nền nhé vì lúc mới có vẻ hiệu quả vì có thể làm nước không bị đục nhưng về sau cây sẽ khó cắm được rễ qua lớp cát đó. Theo mình cứ rải hỗ hợp bùn + phân chuồng lên sau đó rải xỏi (3 -->5cm) lên cho nước vào trồng cây là dc.
    P/S: Nên thay nước thời gian đầu ít nhất 1 tuần 2 lần (khoảng 2 tháng đấu) sau đó thì tùy theo hồ mà thay nước thế nào. Nhưng thay nhiều càng tốt.
    Chúc mau có hồ đẹp!

anhviendu thích bài này.