xin các pro giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi †hanlong†, 16/8/13.

1. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    tình hình là em mới tập tành nuôi cá ... có 1 cái bể be bé .....
    trong bể của e có sẵn 2 con cá chép e câu dưới sông nuôi từ thời bé tí đến giờ và 1 con Koi bướm. cách đây 4 ngày e đem về 2 em hồng đào 2 em hạt đỉnh hồng 2 em trân châu 2 em C-can 3 em bình tích 2 em hồng kim và 2 em ông tiên ... hôm sau em lại đem thêm về 2 em Ali xanh ..... hôm sau nữa thì e lại đem về thêm 4 em C-can và 4 em hồng đào 1 em lau kính và 2 em phượng hoàng ...cuối cùng e thả vào thêm 2 em bình tích nữa ...
    số lượng e nghĩ là hơi nhiều nhưng vì toàn là cá bé bé nên e thấy không gian vẫn còn rộng rãi ..
    đến hôm qua e phát hiện ra 1 em cá ông tiên bị rỉa sạch vây ... em cá chép e câu dưới sông cũng bị bầm dập vây bị rỉa sạch người thì bị tụ huyết thậm chí còn có chổ bị rách
    e ra tiệm cá hỏi thì người ta bảo do ali nó cắn ... về e tách 2 tên ali ra nhưng mà hình như chỉ tha trong chậu nhỏ không có máy oxi nên đến hôm nay 2 e lần lượt ra đi
    rồi em ông tiên cũng ra đi luôn. nhưng hôm nay e lại phát hiện 2 em C-can bị chết 1 bị rỉa toét bụng còn 1 chết không rõ nguyên nhân
    e quan sát thật lâu e mới thấy hạt đỉnh hồng khi đói hình như nó rỉa chất nhớt trên người những con khác thì phải .. rồi thêm e thấy trân châu nó cũng rượt cắn mấy em bình tích nữa
    em thực không biêt lí do C-can chết và e lo là hung thần vẫn nằm trong bể
    bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với :-S

Cây với cá thích bài này.
  2. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn thả cá như thế chết là đúng rồi !!! Bạn xác định trong số đó , bạn thích e cá nào !! Mình sẽ chỉ bạn con đó nuôi chung đc với e nào !!!!!

3. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    dọc xong nhức đầu luôn vậy đó.cái bể bé tí mà nuôi nhiều thế.cá lao kính củng hút nhớt những loài cá khác nhé.chắc đó là hung thủ rồi.mà nuôi chi nhiều vậy.bớt lại đi.cứ bớt nhiều vào.nuôi vào con thôn,còn bi nhiêu cứ send wa cho em.hihi.củng có thể là do cá bị bệnh đó anh à.bệnh thốti vây

4. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hiện tại đã chết hết 2 con ali 4 con C-can 1 con chép nhỏ 1 con bình tích 1
    thống kê hiện tại bể nhà e chỉ còn 1 con Koi bướm 1 con chép nhỏ 1 con thần tiên 2 con trân châu 2 C-can 2 hạt đỉnh hồng 4 bình tích 2 phượng hoàng và 6 hồng đào .. vì tụi nó là cá nhỏ nên dù e thả tùm lum vậy nhưng vẫn thấy bể trống nhiều lắm
    sáng này sau khi chết 1 C-can và 1 chép nhỏ e tạm thời vẫn quan sát tiếp tìm hung thủ thực sự
    con cá lau kính của e e thấy nó toàn ôm kính cạp nên chắc ko phải thủ phạm cọn bệnh thối vây thì e không thấy con nào bị
    thêm 1 hiện tượng nữa là 1 con trân châu và con Koi bướm của e bỗng dưng bụng to thấy rõ .. liệu có khả năng có bầu không các bác @@

5. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    bụng to mà phải phù lên kìa,như có tật ý mới gọi là có bầu.nhiều khi do ăn no quá đó.bây giờ anh thay 50%nước đi,nếu không ổn thì bó tay.hihi

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chóng mặt thiệt , quân đội bạn tuyển khiếp quá, vậy bể bạn cao rộng bao nhiêu nè. VỚt ali ra là đúng rồi .
    VẬy còn cá vàng thì sao , chúng cần làm không gian và tính tạp lắm , ăn đến tức bụng mà bạn ,
    BẠn nên tham khảo ykie61n trc khi tạo ra 1 nồi lẩu thập cẩm nữa nhe , hj.

tungrit thích bài này.
  7. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    e không đo bể nhưng theo e quan sát và ước chừng thì chắc là bể e dài khoảng 1m cao 50 và ngang 40
    ali sau khi e vớt ra hình như không có sục khí nên chết mất rồi
    còn 2 em hạt đỉnh hồng e thấy chúng nó vẫn bình thường đại khái theo ý e là hòa bình với mấy e còn lại @@

8. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Hahaha !! Nồi thập cẩm ;))))))))))

50 ký tự !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng là lẩu :D nhưng nhìn nhiều loại bơi chung cũng vui phết :D nhưng mà lại chết thêm 1 em hồng kim rồi
    em khám nghiệm tử thi không thấy thương tích gì cả :(

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nhiều loại nhưng cũng phải cùng tập tính sống săn mồi chứ bạn , chứ con săn mồi , con làm mồi thì ko vui nữa đâu

11. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    thì nuôi con nào hiền lành là dược ùi.nuôi cá theo bầy củng đẹp lắm mà

12. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    anh cây với cá xem dùm e ở phía trên cái danh sách thành viên trong nồi thập cẩm của e có còn nào hung dữ ko thích hợp ko a ?
    hôm trước có ali e tách ra thì nó chết mất rồi .. cecan lúc trước 6 con thì nó cắn vây mấy con kia nhưng sau khi nó chết 4 con bây giờ còn 2 con e ko thấy nó cắn vây mấy con kia nữa hình như chúng nó biết phận mình rồi :)
    chỉ còn 1 điều e đau đầu và rất buồn là 2 con hồng kim chết ko rõ nguyên nhân ... phượng hoàng lại tiếp tục vào góc tự kỉ và chết thêm 1 con nữa
    cứ có 1 con chui vào đó là y rằng khoảng 2 ngày sau con đó chết ... rồi lại đến con khác vào @@

13. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    phụng hoàng mà chết nửa hả.uổng dử z.em nuôi ít nên con nào con nấy mạnh cùi cuội nè

14. tackehoa2301

tackehoa2301 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    phượng hoàng thích chỗ yên tĩnh, đặc biệt là ở nơi có nhiều cây, bác nuôi với xê can nó dữ và lùng sục cá khác do đó phượng hoàng dễ ức chế hoặc sợ nên chui vô góc đó

15. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    cái bể của em cây nhiều qáu rồi nên nó trồn đâu mất tiu à.phải cắt tóc lại mới dược.hihi.anh nào lấy cây không

16. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đến hôm nay lại ta đi thêm 1 em phượng hoàng nữa rồi ... ban đầu là em nó nằm luôn dưới đáy bể không bơi mà chỉ nằm thở sau rồi đi luôn như 3 em trước ...cứ chết thế này e xót quá .. bác nào có kinh nghiệm giúp em với
    Cecan nhà e từ khi còn lại 2 đứa thì hiền lắm 2 đứa nó cứ quấn với nhau ở 1 góc thôi :|

17. hoquockiet

Thích đã nhận:
    354
    vậy à.chia buồn cùng anh nha.em củng vừa bị chết 1 con phượng nè,

18. †hanlong†

†hanlong† Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cuối cùng là bể của L chỉ còn 1 con phượng hoàng thời nhỏ nhất đàn và cũng là kẻ sống sót sau cùng :((
    nhân tiện hỏi thêm là có a nào có kinh nghiệm với axolot ko ??

19. chimcachomeo

chimcachomeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thả nhiều thế k chết hơi phí , mỗi loài có tập tính kHác nhau mà

20. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    phượng hoàng đầu gấu, đói nó cũng rỉa linh tinh. Sê can cũng là con hay rỉa con khác, ali họ nhà cá cờ cũng chả kém phần long trọng. theo mình thấy nên cho lên bếp hết. sớm muộn cũng beng nhau mà ra đi