xin các pro tư vấn

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huynhnam, 28/11/11.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình có 2 em lữa và 1 em than, mình sắp phải đi cv xa nhà khoảng 4-5 ngày ko ai chăm sóc hết mà tụi nó con nào cũng đang thay lông hết, cho nên ko thể cho ăn sâu được chỉ bỏ cám vào được nhưng hiện tại tụi nó ăn cám rất ít, ko biết mình đi 4-5 ngày như thế có ảnh hưởng gì việc thay lông ko đặc biệt có chết ko? xin các pro truyền đạt chút kinh nghiệm phải làm thế nào ko ảnh hưởng đến việc thay lông và ko bị chết, mình gấp lắm. xin cảm ơn :(

2. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Em nghĩ chắc nên bỏ nhiều mồi tươi vào, không thì mua mồi tươi để sẵn và nhờ người nhà bỏ vào từng ngày, dặn người nhà đừng để chim nó hoảng là ok thôi

hungvcb thích bài này.
  3. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    ko được bạn ơi cả nhà đều đi cv chung ko ai ở nhà hết vậy mới chết chứ

hungvcb thích bài này.
  4. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    1 là đem gởi người quen,bạn bè chăm dùm,2 là đem ra tiệm gởi,tính tiền chăm mỗi ngày,3 là bỏ 1 hủ cám đầy+sâu trộn vô,bỏ đồ ăn nhìu vào trong lồng và làm sao cho đồ ăn đó(dế,sâu.v...) có thể sống được mấy ngày,bỏ 2 hủ nước đầy nữa. Cách 1,2 thì ko nói,riêng cách 3 chuẩn bị vậy tạm gọi là ok rồi,còn lại hên xui thui (hên là ko sao hết,xui là bị chó,mèo,chuột,kiến...).
    Rồi,tự bạn xử đi nha :D

hungvcb thích bài này.
  5. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Em thấy có nhiều người dùng cái cốc đựng nước như dạng bình thông nhau (kiểu nuôi gà cũng dùng), cái đó đựng nhiều nước hơn thì phải. Chim nó có thể ko chết vì đói, nhưng thiếu nước chắc nó gục ngay :(

hungvcb thích bài này.
  6. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    nước thì mình ko lo 1 bình có thể cả tuần cũng ko hết, nhưng mình chỉ sợ thiếu mồi tươi rồi ảnh hưởng đến quá trình thay lông thôi, còn sâu thay lông mình ko dám cho ăn thật là đau đầu

hungvcb thích bài này.
  7. tinu

tinu Active Member

Thích đã nhận:
    19
    cứ cho sâu đi bạn...xấu lôg một chút nhưng yên tâm mà đi chơi...nêu không bạn đi mà không yên tâm ở nhà...mà lo quá sẽ ảnh hưởng nhiều thứ lắm...

hungvcb thích bài này.
  8. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    thì chắc phải hi sinh bộ lông rồi đành phải vậy thôi chứ sao giờ, cám ơn các bạn rất nhiều

9. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    giống như pro dttvu nói đó, 1 là đi gửi tiệm chim 2 là bỏ nhiều cóng thức ăn vào, ăn đc 2 ,3 ngày thì vô tư rồi.

10. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn. Thay lông lửa là cả 1 quá trình dài, bạn đừng quan trọng hóa vấn đề quá. 4-5 ngày bạn cứ cho sâu vào, em nó chẳng sao hết ( nếu ăn đc sâu Worm thì càng tốt ) quan trọng là nước. Chim mình nuôi quanh năm suốt tháng chỉ có bột và sâu thôi ( không dế, cào cào, trứng kiến, liu điu... ) nhưng lông vẫn mượt, lửa vẫn tốt. Chơi làm sao cho mấy em đó thỏa mãn cái thú của mình chứ để mình thỏa mãn cái sở thích của mấy em đó thì còn gì là thú chơi nữa. Cuối năm mới thấy mấy ACE chơi Khoen đau thương với cào cào thế nào, vậy nên càng đơn giản càng tốt. Con chim hay từ bản gốc của nó cũng như con người vậy, ca sỉ thực thụ vẫn là ca sỉ. Mong mấy chú chim bạn khỏe để phục vụ niềm đam mê tao nhã của bạn. Thân

11. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    cám ơn bạn darlingloc nhiều bạn nói vậy thì mình đã yên tâm mà cho sâu vào trong những ngày vắng nhà, tụi nó cũng thích super worm lắm.

12. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    bạn cho ăn mồi tươi cả tháng rồi cho ăn sâu 4-5 ngày có sao đâu,khi về dặm lại mồi tươi cho em nó.mình đi vài ngày cho 2 cóng sâu đầy (cho ít cám viên vào cóng để sâu khỏi chết) ...lúc về chim vẫn khỏe mạnh và thay lông phà phà...còn ko thì bạn mua thêm vài cái rọ để đựng cào cào cho em nó....chúc bạn may mắn....