Xin các tiền bối tư vấn về Setup bể cá!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi phuongthenguyen, 30/4/12.

1. phuongthenguyen

phuongthenguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là trong tuần tới em chuẩn bị setup 1 bể, kích thước bể: 166x60x80, chi phí dự toán cho toàn bộ hồ là 20 triệu. Nay xin các bác tư vấn giúp với chi phí đầu tư như vậy thì em nên dùng những thiết bị nào, chẳng hạn như bơm, skimer, tạo sóng....với công suất và thông số kỹ thuật ra sao cho hợp lý...Xin chân thành cảm ơn các bác.
    Em ở Nha Trang, nên về chuyện nước biển, hàng họ thì có đủ, em tính chơi cá và LPS thôi ạ...​
    :-S:-S:-S

2. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    bể đầu tay hả bạn?.......................................................

3. phuongthenguyen

phuongthenguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Dạ vâng, bể đầu tay ạ. Tham gia vào hội cá rồi bị thu hút bởi vẻ đẹp quyến rũ của nó

4. phuongthenguyen

phuongthenguyen Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác cho e hỏi thêm cá khi mua về phải tắm nước ngọt RO là sao ạ? Làm ơn giải thích cụ thể cho e biết với...

5. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    E thì chỉ mới nghịch có 1 lần thực tế, còn lại toàn tìm hiểu trên mạng thì thấy bảo cho cá tắm RO khi mua về để loại bỏ những bệnh tật, kí sinh trùng bám bên ngoài, trong mang cá. Cái này thường phải kết hợp với các chất khác như methylene thì hiệu quả hơn, mà công đoạn cũng ko đơn giản, phải điều chỉnh Ph, nhiệt độ, cá sau khi tắm xong nên cho vào bể dưỡng chứ ko phải bể chính.

Ở VN ko biết ai làm cái này ko, nhưng e thì ko theo được, vì ko có bể dưỡng, và cá ở VN toàn là dạng đánh bắt xong => về đầu mối => gửi về cửa hàng => dân tình mua luôn. Bao nhiêu công đoạn như thế đủ làm cá stress lắm rồi, tắm thêm RO nữa chắc nó ngất luôn, chưa kể cá VN hay bị hiện tượng hỏng hệ thống tiêu hóa, phình bụng, ko biết bị độc trong quá trình săn bắt hay là sao, cái này mua về chỉ có chết chứ ko cứu nổi