xin cao kiến về cách cho chim sang lồng tắm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi LT_MM, 9/7/08.

1. LT_MM

LT_MM Active Member

Thích đã nhận:
    2
    em có bẩy được một chú chim khuyên chưa rụng hoa đại em nuôi chú nó được hơn một năm nay nhưng mắc cái bệnh sang lồng tắm rất khó mong mọi người giúp đỡ

2. Lucca

Lucca New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn lấy cây que nào dài dài lùa no wa!là nó wa liền!chúc bạn thành công

3. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hehe, bác đọc bài cách sang lồng tắm đi. anh em vẽ rất nhiều cách đó, à bác ở huế mà đường nào vậy? nếu bác không ngại thì cho thằng em tới giao lưu với, em cũng ở huế đây

4. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    mình đã gặp trường hợp này rồi, bạn chuẩn bị lồng tắm đặt lồng nuôi áp hai cửa lồng với nhau, dùng vài con sâu rải bên lồng tắm nhưng không vào máng tắm nha.kéo cửa 2 lồng lùa nhẹ chim qua .chin nào mà không ham sâu (cào cào) làm vài lần cho chim wen.chúc bạn thành công!

5. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy chỉ buoc cào cào thả lơ lửng bên lồng cho tắm dụ chim ko sang hơi phí bác ah . bác cứ thử xem thế nào

6. nguyenquy

Thích đã nhận:
    4
    đâu phải chú chim nào cũng thích và biết dùng cào cào đâu. có những chú thấy cào cào là tung chạy đấy ạ

7. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em chưa thấy con chim nào đi chê cái món ăn mà nó ưa thích nhất cả ngoại trừ bác cho nó ăn no hoặc chim vẫn còn nhát thì mới thế

8. nguyenquy

Thích đã nhận:
    4
    có thể bạn không tin mình. giờ đây mình xin chia sẽ với bạn một số điều mình quan sát được trong tự nhiên xung quanh vấn đề cào cào cho khuyên mà chúng ta nói đến:
    từ khi chú khuyên non nở ra khỏi võ trứng thì khuyên mẹ tìm mồi và đút cho chúng ăn. phải xin nói thêm là ỗ chim khuyên nằm trong độ cao từ 2m trở lên và mình chưa khi nào thấy khuyên làm ổ trên cây có thân cỏ( thông thường là những cây thân gỗ thấp có khi chúng cũng làm rất cao nhưng toàn làm ở phía ngoài những tán lá cheo leo mà kẻ phá hoại khó có cơ hội đụng chạm đến). nói như vậy thì ở độ cao đó không tài nào tìm ra cào cào non cho khuyên non ăn cả nếu có thì chỉ là những chú cào cào tre rất to và khuyên mẹ thì không tài nào xữ lý được những chú cào cào này mà chim mẹ sẽ đi tìm những chú sâu non xanh và trước khi tha về ổ cho con ăn chúng thường rãy con mồi thật mềm rồi mới đút cho con. đó cũng chính là li do mà một số chú chim khuyên không biết dùng cào cào. nhưng nói vậy thôi chứ muốn tập cho chúng dùng cào cào cũng rất dễ.
    mình viết bài này có gì không vừa long mong bạn bỏ qua cho. có gì chỉ giáo them cho mình nhé.

9. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Thường thì chim sang lồng tắm đơn giản lắm , chim nhà mình lùa nhẹ là nó sang ngay ! Nếu em nhà bạn quá khó tính cũng chẳng sao , bạn tháo đáy lồng ra rồi đặt lồng vào trên một khay nhựa có chứa nước thế là ổn thoai ! Chú ý bỏ cóng cám ra cho khỏi nước bắn vào làm ẩm mồi ! Chúc bạn thành công !