xin cấp cứu, tui đã dùng nhiều cách nhưng tình hình ngày càng tồi tệ hơn!!!hixx

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi cacaca, 23/7/06.

1. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trước đây :
    [IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/Picture372.jpg[/IMGo]

bây giờ...........huhuhu...hix.....các bác có kinh nghiệm cứu với!!!!!:crying:
    [IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/Picture185_resize.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/Picture191_resize.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/Picture189_resize.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/8fdccdac.jpg[/IMGo]

sắp sửa thêm 1 chổ mới !!!
    [IMGo]http://i48.photobucket.com/albums/f221/nduy992002/Picture193_resize.jpg[/IMGo]
    ----
    Em đã ngâm nước muối---> thuốc Garacin (gentamycin sulfate)---> bi giờ ngâm tới Abiocin (khôgn bít tên khoa học là gì!!!)---> chắc sắp phải ngâm tỏi thôi,huhu.Mong các bác có kinh nghiệm giúp em với!:crying:
    Vô cùng cám ơn......vì đây là con cá đầu tay ...có nhiều kỉ niệm với nó lắm!

2. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử dùng thuốc bôi thêm xem sao?hình như thuốc tím trị lở loét giống vậy đó! mà xem lại nguồn nước của bạn coi có bị ô nhiễm k?

3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Mình thi chưa nuôi cá la hán bao giờ nhưng mấy loại cá khác thì nuôi nhiều rồi. Bạn cacaca kiểm tra lọc nước xem nó có dơ không vì thây máy bơm không được sạch. Cách mà mình hay áp dụng khi cá bị bệnh như cá của bạn cacaca. Lấy một cái chậu bỏ nước từ hồ cũ + nước mới (50 : 50)vào và pha với muối(nếm thử, nếu nước hơi mặn mặn là vừa)+ thuốc Tetracyclin(1 viên cho 20 lít nước). Sau đó xục khí và bỏ cá vào ngâm khoảng 1-2 tiếng và theo dõi cá có bị sóc hay không. Còn vết thương trên mình con cá thì lấy thuốc tetracyclin bôi lên.

4. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác fahsailam, em sẽ làm theo cách của bác, ra tiệm mua tube Tetra dạng pomat hả bác?

5. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ mua dạng nước cũng đc,vừa xức vừa ngâm luôn!và nước hồ với máy lọc anh nên kiểm tra kỹ xem nguyên nhân phải từ đó ra k,chứ con cá anh em thấy tội nghiệp quá ah!chúc nó mau hết!

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh mua thử viên thuốc của MỸ viên màu nâu đỏ 9-10k 1 viên. Anh manhlong có bán. Em thấy 1 hồ cả trăm con bị nấm , bị thương xì mủ tùm lùm cũng cỡ con anh, thế mà vẫn hết đấy, hồ 1m mà em thấy cho 1 viên ngăm 1 ngày thay 1/2 nc ngâm tiếp, nhớ cho thêm muối.

7. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    thông thường gặp trường hợp như trên mình sẽ bỏ thêm một vốc muối vào hồ,tăng thêm một bơm o-xy nữa(công suất nhỏ) ,và mổi ngày thay một ít nước,thông thường là tình hình sẻ được cải thiện

8. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Bạn cacaca mua Tetracyclin dạng viên con nhọng lấy bột bên trong(mầu vàng)pha với nước để ngâm cá và xức lên trên vết thương.

9. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh

Cám ơn các anh đã nhiệt tình gicho y` kiến, em sẽ nhanh chóng thực hiện theo lời hướng dẫn.Trướcmắt sẽ xử lý bằng Tetrecyclin trước,hù

10. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tốt nhất là bạn nên theo cách anh fahsailam ngâm tetracyline viên con nhộng màu vàng với cam (liều lượng có thể hỏi nơi bán) + muối và tăng nhiệt độ lên.Cá của bạn bị nặng lắm rồi...phải kèm thêm bôi thuốc ngoài da thì mới hết.thuốc bôi thì có thể dùng cortibion hoặc trangala...còn ko thì có thể dùng 1 số loại mạnh hơn như silrkon,Fucor N....
    lúc trước cá mình cũng bị tróc vẩy 1 mảng da và nổi mụt ghẻ,,ngâm thuốc hoài ko hiệu quả...mình bèn dùng Cortibion thoa ngày 2 lần thì chỉ trong 3 ngày chổ đó lành hẳn.Chúc cá bạn mau lành bệnh

11. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bố em là bác sĩ thú y có 1 loại thuốc sịt dùng để trị ngoài da cho chó, mèo ... thậm chí cá sấu cũng dùng đc, còn cá la hán ko bít có chữa đc ko :D em chưa thử.
    Thuốc rất trị bệnh rất hiệu quả, chó bị lỡ loét nhìn thấy tội mà vẫn hết. Nếu những cách trên mà ko hiểu quả thì anh thử dùng cách của em thử xem he.

12. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhân tiện cho em hỏi luôn:cá cảu em mấy hôm trước bị lồi mồm ra phía trước,khỏi được 2 hôm thì hôm nay lại bị lồi mắt ra phía trước!đau khổ quá!lúc chưa bệnh nuôi 1 thời gian,em phát hiện con này là lồi áp xuất(đầu nó bé như cái cục gì ở trên nồi ý,còn thân thể thì to như cái nồi),bây giờ,con của em là:lồi cơm điện!cứu em với!lồi gì thì nồi,em vẫn quí nó lắm!

13. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trời ơi nghe bạn kể sao thấy ghê wá vậy,em mới nghe lần đầu đó.Anh có thể post hình lên kô?