Xin chào các bác admin và các thành viên trong diễn đàn!

Thảo luận trong 'Quán Cà phê Họa mi' bắt đầu bởi CaoDuong, 8/2/11.

1. CaoDuong

CaoDuong New Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng đã chơi vài con chim cảnh được mấy tháng thôi. Tình cờ online thì thấy diễn đàn này rất hữu ích và quá hay.
    Đầu xuân năm mới em xin chúc các bác trong diễn đàn năm mới sức khỏe, ngày càng nuôi, trồng và chăm sóc được các loài chim, gà, cá, cây cảnh đẹp và quý.
    Chúc diễn đàn ngày càng thu hút được nhiều độc giả và có được những chia sẻ kinh nghiệm quý giá của các thành viên.
    Hiện giờ em đang sở hữu hai em khướu, một em cà kiêng và hai em họa mi (một em trống và một em mái).
    Em đang gặp vấn đề về em họa mi trống. Trước đây con họa mi này rất hay hót, giọng hót to và vang. Thậm chí có lúc Em huýt giả theo tiếng của nó. Nó cũng hót theo ngay. Vấn đề là từ khi con cà kiêng của em nó tập hót nót bắt chước theo tiếng họa mi. Giờ con Cà kiêng nó đã già và hót nhiều, hót rất giống họa mi. Kể từ đó con họa mi của em nó hót ít dần đi và giờ thì rất ít hót. Em định là cho con Cà kiêng đi không nuôi nữa và để cho con HỌA MI ở lại để nuôi, nhưng không biết là con HỌA MI của em có hót lại như ngày trước không. Các bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này, xin vui lòng giúp em. Xin chân thành cảm ơn!

Dũng-TD, tiencuong and Hai_Nhai like this.
  2. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    theo kinh nghiệm của mình thì nuôi loại lắm mồm kêu to như cà cưỡng, bồ chao, sáo thì các loại khác ít hót hơn vì chuẩn bị hót thì bị chặn họng nên mất cảm súc

3. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Bạn nên để mấy e chim to mồm đấy ra đi. Nó cũng giống như người đang định nói mà lại ngồi ngay cạnh cái loa thì ai muốn nói nữa.