Xin chào các bác em đã trở lại.

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi mell, 18/11/06.

1. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Huhu.Em chẳng hiểu sao máy T33 của em đang chụp bình thường.Hôm nay chụp tự dưng bị bệt màu xanh.Không thể sáng lên được mặc dù đã để auto bình thường.huhu.Có ai biết vì sao không ạ.Hay là bị bẩn lâu ngày không mở ra vệ sinh máy nên nó thế ạ.
    Trở lại vấn đề.Em mới làm bể mong các bác chỉ bảo,góp ý sao cho hợp lý hơn được không ạ.

Toàn cảnh

Súng đỏ

Trân châu cuba

Đằng sau xa xa (gọi là xa nhưng bể em nông quá ~X( ~X( ~X( )

huhu.Máy ảnh của em chắc hỏng rồi.Xin post lần sau ạ.

Bể 1m35 - 60 - 40
    nền aquabase do chú aquatichung thừa 1 hộp không dùng nên cho em.Cám ơn chú Hưng.:x :x
    2 đèn 1m2 - 1 đèn 90cm.
    Co2

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bể của Mell dù nền nào thì cây cũng rất khoẻ, cứ nhìn đám trân châu Cu-ba thì biết, từng cụm xinh xinh trông yêu quá đi...:D, Mell tạo cảnh núi đá và dòng thác rất hay, tuy nhiên có cảm giác dòng suối bị chặn mất dòng chảy đang tuôn trào...(hay là do đô thị hoá?...:D)
    Bể này được 3 tuần chưa Mell?

3. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dòng suối như đang tuôn trào thật sự, cộng với sự sung mãn của cây tạo nên 1 bức tranh thật sống động. Đẹp quá! Bể người dùng aquabase, bể mình cũng dùng aquabase mà bể mình...hichic... :(. Mell có thể bật mí 1 tí về chế độ dinh dưỡng của bể này?

4. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @Anh Blue_Dolphin: Dạ nền này của em mới trồng được đúng 8 ngày.Trân châu cuba em mới trồng lần đầu nên cũng không biết làm sao.Rất hi vọng như lời anh nói.:x :x :x

@trandat: Thông số kỹ thuật của bể mình đã nói ở trên rồi mà.Mình chỉ có mỗi 1 hộp aquabase màu xanh do chú aquatichung không dùng đến nên cho mình.Mình chẳng có cho thêm phân dúi hay phân nước nào cả.Chỉ có mỗi aquabase dùng 1/2 gói thôi.Rất mong lần sau bạn làm bể sẽ ổn hơn.Thân.:x :x :x

5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Em đoán bể này chắc chỉ hơn 1 tuần tuổi là cùng(nhìn các cây chưa ra lá nước nhiều) , và chắc là anh Mell cắm Trân châu Cuba sau...nhìn cái bọt O2 to tướng ở hình thì phỏng đoán là vừa mới cắm:D có điều đánh cả cụm trồng như thế có vẻ không hiệu quả...anh update liên tục đám trân châu này nhé ;)
    Bố cục thác suối nếu được trải rộng sang 2 bên xen lẫn cây tầm trung thì đẹp hơn anh Mell ạ :x

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bố cục ổn, cây lên rất khoẻ và đồng đều, có lẽ do đều là cây cạn? Bể xài 1/2 gói AQB thì có ít quá không? bể 8 ngày thì chưa thể thấy lá nước của TC Cuba được mell nhỉ...kết quả thế nào cũng nhớ post lên cho pa con học tập nhé...

7. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình đang bị hỏng máy ảnh nên không thể post ảnh lên.Mình cắm trân Châu Cuba ngay từ lúc làm bể mới chứ không phải mới cắm đâu DNT ạ.Chẳng biết sao mình thay nước bằng cục Ion Exchange thì các cây đều thở như vậy đó.

Trân Châu CuBa

Diệp Tài Hồng lá kim loại to

Mình sẽ cố gắng post Trân Châu Cuba để anh em theo dõi xem nền AquaBase có trồng đc ko?Mình hi vọng là sẽ trồng được.Bởi vì mình rất thích màu xanh của nó.
    Cám ơn các anh chị,các bạn đã góp ý.Mình mong các bạn sẽ giúp mình chỉnh sửa lại 1 chút cho hợp lý hơn.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Mell: cái cây hậu cảnh có ngọn đỏ có phải là ngưu đốn thảo không Mell? vì nó còn lá cạn nên khó xác định wá..:D...Trân châu cu-ba cắm 8 ngày mà xanh thế thì chắc là ổn rồi đó...Hình cuối trong Nam gọi là DTH lá hẹp, mà sao nó xanh nhỉ...

9. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Anh Mell chú ý quan sát kỹ nhé, 1 số bể trồng trân châu Cu Ba kiểu này thấy có mấy ngọn ở dưới bị chết(như trong hình) rồi lan dần :-S bể của em tách cắm từng ngọn 1 hiện vẫn phát triển khá ổn định:)
    @anh BD: Diệp Tài Hồng này là giống của bác Hòa đưa nên lá rất to và phải gần chạm mặt nước mới có tí đo đỏ :D
    Cây hậu cảnh ngọn màu cam là Luân Thảo Đỏ, cây này lên bông khá đẹp đều:)

10. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @anh Blue_Dolphin: Bể này em mới trồng được 8 ngày nên lá nước chưa nhiều.Lá xanh là lá cạn.DTH loại ta thì em thấy em trồng không lên được đỏ DTH lá nhỏ.Nhưng bể làm lần này em cảm thấy cũng tạm ổn.Chưa biết thế nào.
    @Bác Còi: Bác xem thế nào hỏi hộ em nhé.Cám ơn anh trước.

11. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC nghĩ là do vấn đề môi trường bể thế nào đó, chưa đáp ứng được cho nó đỏ thôi. Nó không đỏ rực như diệp tài lá kim nhưng ít nhất cũng phải đỏ cam khoảng 5-7 lá gần ngọn nhất mà không nhất thiết phải đến sát gần đèn!
    Bể chị đây này Meo Meo à:

12. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @Chị GC: Em chào chị :D :D .Em cũng nghĩ như vậy chị ạ.Cây DTH lá kim của em nó cũng ra màu cam cam nhưng không đc đỏ như của chị.Em cũng chưa biết thế nào.Có thể bể của em, em cho ít phân nền quá chăng hay bể sau 1 tuần chưa ổn định chị nhỉ.Lá nước chưa ra đc nhiều.Chi góp ý giúp em xem có nên chỉnh sửa lại phần nào trong bể ko ạ.Cám ơn chị GC nhé.

13. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    mell nói thế nào ấy chưa Aquabase không phải tớ không dùng mà chưa dùng đến he he, khổ thân cái máy ảnh chụp đỏ thành xanh.

14. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @aquatichung: Khổ thật đấy ạ.Đúng là cái máy ảnh của cháu đã hỏng rồi mà chưa thấy Bác Còi77 sửa hộ.Huhu.Thế là tiêu đời rồi chú Hưng ơi.Ko có máy ảnh thì sao mà chụp được đây.May quá còn con S2 IS cháu cất ở tầng 5 :D :D :D .Hôm nào đem ra chụp để post ảnh lên để mọi người góp ý.Mọi người chờ em nha.
    Có ai giúp em không.Bể em tự nhiên cây thối hết rồi.Trân Châu thối,vẩy ốc vầ luân thảo cũng vậy.huhu

Last edited: 21/11/06
  15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chắc chú em cho ai mượn máy hoặc chú nghịch ngợm ở đâu trong progam thôi, chứ thế này là vẫn chụp được, không phải hỏng đâu!!

16. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hôm nào rỗi bác còi vác máy lên nhà em tý nhể.Máy em hỏng thật mà.Tiện thể bác sửa hộ em cái máy nhé.

17. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC nghĩ lí do cả 2:
    - bể chưa ổn định
    - cây chưa thích nghi hoàn toàn với môi trường nước.

Sau này bể ổn định và Meo Meo cắt lấy phần ngọn bánh tẻ toàn lá nước cắm lại, chắc cây sẽ tốt hơn nhiều.

18. nature

nature Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Ôi sao lại ra nông nỗi này ? Bể của anh Mell đẹp thế cơ mà !:rolleyes:

19. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @Chị GC: Chắc do em lười thay nước nên nó thế.Chắc phải làm theo chị thôi ạ.
    @Nature: Cám ơn bạn đã có lời khen ngợi.Mình cảm thấy rất vui.Nhưng bể mình xấu lắm.Mình đang cố gắng hoàn thiện cho bể nó giống thiên nhiên 1 tý.

20. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hehehe.Xin chào các bác.May mắn cho em quá.Không hiểu tại sao tự dưng con máy Sony của em tự dưng lại chụp được.Chắc tại nó thương em vì nó biết em bị vợ bóc lột kinh quá không có tiền sửa nên nó lại bình thường.:D :D .

Toàn cảnh bể

Toàn cảnh bể khi em tắt 2 đèn, bật 1 đèn và đèn ở trên trần nhà.Trông kinh lắm.Chưa có kinh nghiệm chụp bể.

Luân thảo đỏ xấu quá các bác ạ.Tự dưng thúi.:crying: :crying

Trân Châu Cuba cũng thúi nhiều rồi ạ.~X( ~X(

Moss ball. :D :D .Nịnh mãi mới lấy được một ít.Dù sao cũng cám ơn Cụ Aquatichung nhé.Con gọi thế nếu Cụ tự ái thì cho con nhiều hơn nữa nhé.