Xin chào

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Anh Huy SG, 13/2/08.

1. Anh Huy SG

Anh Huy SG New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào các anh chị. Mình là thành viên mới của Aquabird. Rất vui được làm quen với mọi người.
    CHÚC MỪNG NĂM MỚI. GONG XI FA CAI. :laughing:

Mình cũng đang nghiên cứu dự định trồng địa lan ở Đức Trọng, Lâm Đồng. Nếu anh chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì xin chỉ giáo.

Cám ơn mọi người.

Last edited by a moderator: 13/2/08
    vinhlisheng thích bài này.
  2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Xin chào anh, chúc mừng năm mới anh! Hoan hô anh đã tham gia vào "gia đình" ABV.
    Về vấn đề địa lan (Kiếm-Cymbidium) thì em mới chập chững và cũng mới chỉ quan tâm đến các loài trồng có kết quả ở Tp.HCM thôi (Thanh Ngọc, Bích Ngọc, Mặc Lan, Hoàng Lan, Gấm Ngũ Hổ... và những loài Cymbidium phong lan) còn Địa lan ở Lâm Đồng thì em bó tay, các bác khác có kinh nghiệm gì thì phổ biến cho mọi người nào.
    Thân

3. thuythoi

thuythoi Member

Thích đã nhận:
    1
    anh NgoCuong ơi! tôi mới tập chơi lan nên còn thiếu kinh nghiệm nhiều quá!rất mong đươc anh chỉ cho vài CHIÊU về cách trông hoa hoàng đươc ko anh?

anh nhớ & thật nhớ trả lời đấy nhé!cam ơn anh nhiều......!!!!!!!!!!!!
    tôi ơ Bắc giang,muốn mua môt vai nhánh hoàng vũ!trong diễn đàn co ai co bán ko vậy?<nhưng phải có cum gôc xịn để kiểm tra mới dam mua đấy nhé!hê.......hee>

Last edited by a moderator: 5/4/08
  4. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Xin chào mọi người!

Em cũng là người mới! xin được chia sẻ kinh nghiệm và nhận được chỉ giáo về kỹ thuật trồng lan.

Cám ơn!

5. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    xin chia sẽ với ahuy ,theo kinh nghiệm của em thì trồng địa lan vùng Đức Trọng là thất bại vì khí hậu ở Đức trọng không đủ lạnh cho cây ra hoa ,theo em biết thì địa lan chỉ ra hoa được từ vùng đèo Prenn trở lên Đà Lat thôi , nếu anh tròng vùng Đức Trọng thì cây đẻ con rất tốt vì khí hậu ấm hơn Đà Lạt nhưng lại khó ra hoa và ra hoa không đúng mùa . một trường hợp nữa là nếu anh trồng ở Đức Trọng từ cây con cho đến khi lớn anh trung chuyển lên lại Đà Lạt thì cây rất là tốt . em chia sẽ với anh đây là nếu anh trồng kinh doanh địa lan ở vùng Đức Trọng còn nếu chỉ trồng chơi thì cũng được thôi nhưng hơi khó ra hoa , em xin hêt.