Xin chỉ cách diệt rêu sợi trên java moss

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi massing, 11/12/07.

1. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bạn!

Mình mới kiếm được một mớ java moss phát triển rất đẹp, trông như x'mass, tuy nhiên, do người ta trồng trong bể để ngoài trời cho nên rêu sợi cũng phát triển cùng.
    Giờ mà ngồi gỡ bằng tay ra thì hơi mệt.

Hôm trước mình thả luôn xuống nền hồ thì thấy một số rêu sợi rơi xuống nền và bắt đầu phát triển bám vào nền và nham thạnh, hôm nay sợ quá vớt ra hết, không nó lan ra hết bể thì chết.

Hiện tại mình bỏ hết java moss vào một cái chậu khoảng 3 lít nước và nhỏ 3-4 giọt xanh methynel 1% và để ở chỗ không có ánh sáng.
    Không biết cách diệt rêu sợi của mình như thế có được không, nhờ các bạn chỉ hộ với!

Cám ơn nhiều!

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đám java moss đó bạn cứ cho vào cái xô, để trong toilet chỗ tối, 5 ngày sau là rêu sợi biến mất ngay....

3. massing

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn Cá heo xanh :D
    - Mình sẽ làm theo cách của bạn, nhưng xin hỏi là việc cho xanh methynel vào như thế có ảnh hưởng gì đến java moss không? Mấy là trước mình có làm như thế, nhưng mà java moss bị nhuộm thành mầu xanh của xanh methynel, sau đó cho vào bể thì mấy tuần sau mới trở lại bình thường.
    - Cá heo xanh cho mình hỏi thêm là cái bể 40x40x40 mà mình trót để java moss lẫn nhiều rêu sợi vào trên nền, giờ mình bỏ java moss ra và dọn dẹp nền, nhưng vẫn còn sót lại một ít rêu sợi trên nền, thậm chí lũa của mình cũng mọc rêu sợi ra. Xin chỉ mình cách diệt với? Mình đang tắt bớt giờ chiếu đèn và sục CO2 + thay nước thường xuyên!

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn cho cây "ngủ trưa" chừng 2-3h mỗi ngày, thay 30% nước mỗi ngày thì rêu tóc sẽ mất dần....
    Thấy mấy bác nuôi cá dùng xanh metylen chữa nấm, còn với moss thì chắc cũng không sao đâu, từ từ sẽ hết....

Last edited: 12/12/07
  5. massing

Thích đã nhận:
    39
    Chào Blue_Dolphin,
    Cám ơn cậu nhiều, mình gửi hình javamoss của mình để cậu xem, thực sự mình không phân biệt được đó là java moss hay là x'mas nữa!

Ngoài ra về vấn đề ánh sáng, đèn mình dùng bóng halogen 36W cho hồ cubic 40x40x40 trồng rêu là chủ yếu + cỏ đỏ + tiêu thảo mũi tên lá hẹp, như thế có thừa ánh sáng quá không nhi?
    Nếu mình dùng bóng đèn có ánh sáng vàng thì có ảnh hưởng gì đến rêu không? Hiện tại đang dùng bóng ánh sáng mầu trắng, nhưng ánh sáng vàng nhìn lung linh như ánh nắng mặt trời!

Cám ơn các bạn!

Last edited: 12/12/07
  6. Chanhnhi

Chanhnhi CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    75
    Cái này của anh là JAva rồi, nhưng trồng tốt trông giống Peacok nhỉ? hồ nhỏ mà dùng tận 36W , bể tép nhà em 65,35,4o mà dùng đèn có 25W à, diệp tài hồng còn lên tốt nữa là rêu.

7. massing

Thích đã nhận:
    39
    Cám ơn Chanhnhi nhiều!
    Trong một bể khác 70 lít của anh, dài 60cm anh sử dụng 3 bóng dài 60cm để ép hết trân châu nhật và đàn thảo xuống, tuy nhiên chỗ rêu tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mạnh có hiện tượng bị táp đi, ko nhiều đâu, chỉ rải rác một vài chỗ.

Xin hỏi đó có phải là do rêu thừa ánh sáng quá không vậy?

À mà còn vấn đề ánh sáng vàng hay trắng thì ảnh hưởng thế nào đến rêu và cây thủy sinh hả các bạn? Xin lỗi ko post trong mục "ánh sáng"

8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Đây đúng là java, X'mass thì tán xòe to và đều hơn....
    nếu dùng 36W mà không bị rêu hại thì cứ tiếp tục, AS nhìu rêu càng to mập hơn...nên dồn nhìu AS cho cỏ đỏ để chúng lên màu...Nếu bạn thích bóng có AS vàng thì cũng không sao, rêu cũng thích đó!:D

9. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cái chuyện phân biệt Java, Xmass, rồi lại Java mini .... thấy đau hết cả đầu. Nói chung cái này mình cũng thấy đang còn phải quan sát nhiều để phân biệt.
    Riêng về AS, lúc đầu mình cũng dùng đến 4 bóng 15W. Sau đó thấy rực rỡ quá nên chỉ để 2 bóng, vẫn thấy phát triển tốt
    Chỉ mỗi vẫn đề rêu trên mặt kính thấy thường xuyên 1 tuần phải kỳ cọ một lần để nhìn cho khỏi thấy khó chịu. Không rõ làm cách napof có thể hết được cái rêu đó không
    Có gì chiều về chụp cái ảnh để giới thiệu mọi người ( vừa mượn được 1 chú OK Macro để chụp tép )

10. massing

Thích đã nhận:
    39
    Các bạn ơi, trong bể mà mình vô tình thả rêu có lẫn rêu sợi vào, thế là hồ bị lây rêu sợi, nó bùng phát nhanh chóng. Thậm chí trên lũa rêu sợi mọc ra rất đều, dài từ 2 đến 3 mm. Các bạn cho hỏi tại sao nó lại bùng phát nhanh thế nhỉ và mọc ra rất đều đặn trên lũa .... trông rất đẹp :(

11. dacuoi

dacuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy thì để chơi luôn đi đừng tiêu diệt nữa. Cái món này mà nhặt kỳ cọ bằng tay mới mệt đây. Bể mình cũng bị nhưng mới phát hiện mình đã thả tép ta mua ngoài chợ nhặt con sống bỏ vào bể còn lại đem kho, để tép đói 1 tuần thấy hết.

12. shady_trinh

shady_trinh Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa, đại ca cũng mod case thì phải, em mới tham gia 4rum này nè

13. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế Ricca bi lẫn rêu sợi thì có áp dụng được cách này không nhỉ?

14. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    cái này ko dám thử ah nha, vì ricca nó ko dai dai như rêu khác ,sau 5 ngày lấy ra chắc ricca bị hư luôn wá,ko thì nổi lều bều vì ko con chân dể bám :(:(