Xin chỉ cách thuần chim già rừng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi huyduclc, 21/7/10.

1. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Mình có 1 con Khuyên, theo mình nó là 1 con khá hay, có thể nói đáp ứng khá đầy đủ cái tướng ngũ trường. Vì thấy nó đẹp và mau mỏ, ngoài hàng nó chuyện luôn mồm, thấy thế mình đến gần thì nó nhảy loạn lên, đi xa tý lại chuyện nên đã mua 300k (chim mộc dở khoảng 1,2 tháng). Mang về khoảng > 1 tháng rồi, lúc đầu chưa quen nhà nên nó không hót, khoảng 1 tuần sau thì hót chuyện nhiều và bắt đầu líu, con này là chim già nên líu khá hay còn líu cả gọng chòe, nên mình rất quý, chăm sóc cẩn thận, nhưng vì đi làm nên chỉ chăm vào sáng, trưa và chiều. Nhưng có 1 điều làcon chim này rất nhát, mình cứ động đến lòng là nó bay loạn lên, rú đầu ầm ầm, nhưng treo lên cành cao khoảng 5 phút là bắn. Xin các bạn chỉ các thuần con chim này giúp mình với, con này là 1 con chim già rừng.

hoaphuly thích bài này.
  2. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    bạn treo chỗ đông người kẹ nó một thời gian nhảy nhiều là quen ngay thôi đừng xót ruột phải biết khổ luyện mới thành tài được. cho ăn ít một để đói hãy cho ăn tập cho nó quen với người dần dần

3. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    chim già rừng có con thì thuần được nhưng có con thì rất khó thuần (đấy là theo kinh nghiệm của mình)

4. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    bác phủ áo lồng kín hở 1 /4 để dưới đất chỗ đông người , hàng ngày treo lên cây khoảng 1 tiếng cho chim hót líu vào 1 thời điểm cố định , rồi lại đem xuống dưới đất , cách đấy nhanh thuần lắm

5. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    theo mình thì thuần khuyên kô cần phải phủ áo lồng như chòe và mi ! Theo mình thì bạn nên treo em nó ở nơi hay có người qua lại , treo ngang mặt người . Treo ở 1 cành cây trước của nhà chẳng hạn ( nếu như nhà bạn ở mặt đường ) nhưng cái này phải có người ở nhà kô thỳ toi luôn đấy !

6. huyduclc

Thích đã nhận:
    683
    Nhà mình đi vắng 10/24h treo ngoài thì ko ổn chút nào
    chưa kịp thuần đã tung cánh ra đi cả chim lẫn lồng rồi

7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    con chim này bạn cho ăn chế đọ dinh dưỡng bình thường, khi kg có nhà thi bạn treo trong nhà, khi nào về thì mở áo lồng để đất gần mình là được ngày nào cũng cho sâu tươi một hai con thôi. chim dần dần sẽ ổn. kể cả buổi tối cũng cho mở áo lồng. nhớ chịu khó tắm cho chú chim đó. chúc bạn nuôi tốt

8. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Một bài toán khó cho điều kiện nuôi ko cho phép treo chim ở chỗ có nhiều người qua lại. Ko treo được ở ngoài mà phải treo trong sân nhà ko có người qua lại hoặc rất ít thì là vấn đề lớn đây. Với điều kiện như vậy thì theo mình chỉ có cách là nếu bạn đi cafe, trà đá chim cò ở đâu thì cho nó đi theo trong những lúc có thể, mới đầu cứ để nó ở gầm bàn ấy, bốn xung quanh là người thì cu cậu ko biết nhảy hướng nào đâu, chỉ có đứng yên thôi. Vài lần thì có treo lên xa xa tí cho nó hót. Thêm nữa là lúc nào ở nhà thì hạ nó xuống đất, để vào một góc nhiều người qua lại hoặc phủ 2/3 áo lồng. Ngồi gần nó, cho nó ăn sâu hay gì đấy. Bạn cứ nuôi thử khoảng 1 tháng là thấy khác đấy. Cũng có con tính giẫy ăn vào bản chất rồi, khó lắm. Chúc thành công.

hoaphuly thích bài này.
  9. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    làm như bạn chắc cũng nhanh thuần đấy! nhưng vì là chim già rừng, nên cũng mất thời gian khá lâu. Bạn chịu khó cho nó tắm, cũng nhanh thuần hơn đây! thân

10. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn mình có cách này và cũng áp dụng thành công. cho bạn và các anh em sài thử nhe nếu không hiệu quả thì xóa ten mình khỏi diễn đàn nha.
    Bạn hãy cho chim mộc của bạn ơ cùng con chim thuần, đã thuần rồi. cho nó o cùng nhau, bạn không cần phải tre đậy gì cả. không cần phải chỗ đông ngừoi. chỉ cần hàng ngày bạn đứng cạnh lông 5 den 10 phút. đảm bảo trong vong 1 tuần là con mộc của bạn thuần bằng con chim cũ của bạn. chuc thành công.

Tuankhtc thích bài này.
  11. huyduclc

Thích đã nhận:
    683
    Cám ơn mọi người, mình sẽ thử tất cả những ý kiến đó ghép lại với nhau :d

12. hoaphuly

hoaphuly Active Member

Thích đã nhận:
    26
    làm như bạn crock là nuôi con khuyên mộc nhát chung 1 lồng với 1 con khuyên đã thuần ấy ạ : Đảm bảo khuyên nhát sẽ làm hư khuyên thuần chứ đừng có mà hòng khuyên thuần tác động đến khuyên nhát thuần hơn các bạn đừng làm thử mà lại phải thuần lại con khuyên đã thuần .nếu treo hai lồng khuyên thuần kế gần hai bên lồng con khuyên nhát thì rất tốt con nhát sẽ chịu đứng lồng hơn .cùng nuôi chung một dàn con nhát vẫn cứ nhát đấy là thuộc tính của từng con có con mình nuôi đã hai năm vẫn nhát nó chỉ đỡ nhát hơn thôi
    thân chào

13. hiencoc

hiencoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhân tiện các bác cho hỏi nếu nhà ở trong ngõ lại phải đi làm ngày chỉ chăm sóc em nó khoảng 20', nhà có nuôi mèo nên không hạ thổ được mặc dù mèo nuôi nhốt, thì làm thế nào để chim nhanh thuần (em này của em đã có tuổi lồng rồi,khi không thấy mặt người thì bắn cả ngày nhưng thoáng thấy người là tịt ngay- chỉ khi căng đỉnh thì mới bắn khi có khán giả), nuôi mãi mà cầm vào lồng là lại giãy như ma tòe hết cả đuôi mấy lần định thả phóng sinh nhưng nghĩ lại tiếc vì giọng vang,rất dài và chơi được rất lâu hiện bắt đầu thay một số lông cánh và lông người.

xin cảm ơn

14. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    theo mình muốn nhanh thuần chim già hay là bánh tẻ,non thì đều có 1 phương pháp chung là ta phải gần gũi với nó 1 cách tế nhị.
    nhưng chim già thì phải nâu công hơn chim non. tuy vào điều kiện mỗi người mà ta sẽ đưa ra phương pháp khác nhau.
    nhưng anh nay nuôi chim thì cực kì khó và lâu thuần vì ko có thời gian chăm sóc tới con chim, nuôi để con chim khẻo đã khó chứ thuần thì cực kì khó theo em nhưng ngày t7 cn được nghỉ bắc gần gủi với nó hơn, tắm cho nó hay là bác cho nó học cái bài cầm sâu trên tay nhảy theo đớp rồi dần dần hãy dùng thời gian và tấm lòng của mình thuân phục em nó. chúc bác có những chú chim hay.

15. sonvtb

sonvtb Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể nói chim Khuyên là loại rất nhanh dạn, bạn treo lồng thấp thôi không cần trùm áo lồng đâu, mỗi sáng khi phơi nắng bạn đừng cho thức ăn vào vội lấy hẳn cóng cám ra luôn. Phơi nắng xong treo xuống thấp lại, bạn cho nó vài con cào cào nhỏ để nó làm quen với bạn. Cứ mổi lần bạn lại gần lồng nhớ cho nó một vài con cào cào hoặc xâu, khoảng 1 tuần là dạng liền

16. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    đúng thật.các cách thuần hóa chim thì rất nhiều và phổ biến ,cơ mà có con dễ con khó.năm ngoái e bắt chú K già ,giọng khỏe lắm nhưng dát người dã man luôn.nuôi cũng đc tầm cỡ 5 6 tháng.cứ mỗi lần bỏ xuống thay lồng là đầu toe toét máu.nản quá e thả =((

17. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chim nào cũng thế, con thì mau thuần con thì khó thuần . kiên trì thôi.
    có rất nhiều cách như cho nhin đói tập mổ sâu ở tay hay chiều cứ bỏ 10p vỗ quanh lồng nó.

18. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Theo mình thì không nên ép khuyên già nhanh thuần quá . Thực tế để đạt được phong độ thì chim già cũng cần có 1 khoảng thời gian để kăng . Nếu bạn ép đứng chim trong 2-3 tháng thì chim đứng nhưng ko kăng được .
    Mình cũng hay nuôi chim mộc già rừng . Thường thì từ 2 năm bắt đầu kăng để mang đi chơi được . Còn thi cử chắc 3 năm .
    Mình đang nuôi 1 con già rừng 6 năm rùi đấu tôt nhưng vẫn sợ người mỗi ko vỡ đầu có sao đâu

19. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nuôi mãi vẫn nhát người bực mình lắm, Mình cũng có 1 con cũng nhát lắm nhưng để cao là lại hót chuyện ngay. Chuyện thì nhiều nhưng lứu thì thỉnh thoảng k biết đấy có phải chim chưa căng đúng k các bạn

20. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Nuôi thuần :
    + Phương pháp 1: đặt gần bạn
    vd: đặt cách bàn vi tính bạn hay dùng 1-2 m nhưng đặt dưới đất, cách này phải thường xuyên.
    + Phương pháp 2:
    vd: nhà bạn mặt đường,nhiều người qua lại. Đặt em nó cách tường 5-10cm dưới đất.(1 tuần thuần luôn)
    + Phương pháp 3:
    vd:nhà bạn ở trong ngõ k có điều kiên. 1 Ngày tắm 2 lần, treo ngang mặt người đi lại nhưng người nhà bạn k được làm e nó giật mình. bạn tiếp xúc với nó nhiều 1 chút nhưng cử chỉ hết sức nhẹ nhàng. mỗi lần tới gần lồng nên đem theo chút sâu, nhưng hãy kẹp sâu = 1 cái kẹp và cho vào cóng thức ăn của e nó.
    + Phương pháp 4: Mạo hiểm. hãy cắt cụt lông đuôi và cắt ngắn cánh em nó đi. e nó sau vài ngày đến 1 tuần .sẽ k sợ người nhưng bạn phải nuôi nửa năm em nó mới hoàn thiện lại bộ lông như ban đầu.
    1 số phương pháp nuôi thuần của em. chúc các bác thành công ạ! có j sai bỏ qua nhé.