xin chỉ cách trồng lan Tu

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi linhttvt, 2/10/08.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có mua được một nhánh lan rừng, người bán bảo là Lan Tu, loại này trồng bằng dớn, nhưng mình không trồng bằng dớn mà mình ốp vào một khúc cây vú sữa rồi quấn với sơ dừa, không hiểu sao cây rụng hết lá và chết dần, mình vẫn tưới nước hàng ngày mà. mong các bạn hường dẫn mình cách trồng loại lan này.

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Có lẽ bạn hỏi là lan long tu, nếu đúng là vậy thi chưa cắc rụng lá là chết mà là vào muà nghỉ để chuẩn bị ra bông vào tết. Tốt nhất là bạn chịu khó chụp hình để ace tư vấn giùm bạn.
    Thân

3. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Long tu mới khai thác thì mùa này cây đã rụng lá, bạn có thể ghép vào giá thể nào cũng được, không ảnh hưởng đến cây con sau này - nên buộc xơ dừa vào gỗ trước rồi đặt gốc lan lên trên xơ dừa, không phủ xơ dừa lên gốc- nên chọn những giá thể thoáng (bảng dớn hoặc khúc cây) trang trí cây quay đều về 1 mặt sẽ đẹp hơn khi bố trí 4 mặt. Khi cây nghỉ ngơi, thân sẽ tóp đi một chút nhưng không chết, bạn tưới ẩm ở gốc đừng tưới lên thân, tưới vừa phải chỉ đủ ẩm, đừng tưới nhiều quá cây sẽ thức dậy sớm và ra ceiky thay vì ra hoa, treo nơi mát mẻ. Trước tết khoảng 30-40 ngày bạn cho vài liều atonic và tưới nhiều trở lại là cây sẽ cho hoa.

4. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các bạn đã hướng dẫn mình tận tình, mình nghĩ cây lan của mình chắc tiêu rồi quá sau khi rụng hết lá thì thân nó bắt đầu khô và rễ cũng bị khô đen lại mặc dù mình vẫn tưới mỗi ngày 02 lần.không hiểu nổi.
    Thân.

5. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Bạn thử up ảnh của cây đó lên xem có phải như bạn nói không, chưa có kinh nghiệm về hoàng thảo thì dễ bị cây nó lừa lắm.