Xin chỉ dẫn cơ bản setup hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tienbm, 14/4/06.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Em chào anh ạ

Đây là PM của một bạn mới gửi cho mình, thiết nghĩ các câu hỏi sẽ có ích cho nhiều người mới khác nữa nên dưa lên đây, để mọi người cùng nhau thảo luận hướng dẫn. Mọi người giúp với nhé.

PM của bạn khunglongbonmat

Hiz, em mới được bạn gửi cho link cái diễn đàn này mà thấy mê quá, đọc suốt 4 ngày nay rồi. Làm sao các anh nuôi cây giỏi vậy nhỉ ? Em thấy ham quá . Nhưng thú thiệt với anh là em chả có tí kinh nghiệm nào về nuôi cá cảnh cả. Nhưng càng đọc bài của các anh càng thấy ham nên em quyết tâm cải tạo cái bể cá cũ của em thành bể nuôi thử nghiệm. Anh có thể vui lòng chỉ dẫn vài điều cho newbie như em được không :
    1. Em đọc bài hướng dẫn làm đất nền của anh nhưng em không hiểu là rải phân theo kiểu gói bánh chưng là như thế nào ?
    2. Anh có thể chỉ dẫn cho em vài địa chỉ mua đồ ở HN như rong, phân, cá, đèn và giá cả của chúng được không, em không rành vụ này chút nào hết.
    3. Anh có thể gợi ý cho newbie như em thì nên nuôi loại cây gì và cá gì được không ạ ?
    4. Sao em thấy các bể mà các anh setup chẳng thấy cái lọc ở đâu cả ? Và nếu dùng lọc thì dùng loại nào cho tốt hả anh ?

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nếu sau khi đọc gần hết các bài rồi mà vẫn chẳng rút ra được câu trả lời nào ổn thỏa cả thì tốt nhất nên PM cho đồng chí Còi, hẹn nhau ra quán làm một chầu bia và đề nghị đồng chí í đưa đừong dẫn lối vào nghề chơi luôn đi cho nhanh gọn và dễ hiểu nhất!

Chúc mừng bạn đến với rum và chúc mau chóng có bể đẹp!

3. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Mình thấy để có bể chơi, chắc chúng ta ai cũng phải trải qua giai đoạn học hành.
    Học: qua sách, qua 4rum, qua kinh nghiệm người đi trước, của bạn bè...
    Hành: Tư duy, vận dụng cái đã học và bắt tay thực hành! Cái gì làm nhiều, rút kinh nghiệm nhiều rồi cũng sẽ quen và sản phẩm sẽ càng đẹp hơn, tốt hơn.
    Chúc bạn thành công!

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    :p Hoc wa sách ah, em chẳng thấy có cuốn sách nào nói về hồ thủy sinh cả nếu có thì là sách nước ngoài mà giá cung nc ngoài luôn (mắc lè lưỡi :p ).
    Anh em nào sách thi share lên cho bà con học hỏi đa tạ đa tạ

5. khunglongbonmat

khunglongbonmat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiz, thật sự là em đã đọc các bài trên 4rum rồi đấy chứ có phải là không đọc đâu. Nhưng mà vì em chẳng quen ai chơi cái món này thành ra không có người để học tập gì hết. Đọc bài thì cũng chỉ là lý thuyết thôi, chỉ hữu ích cho những người đã biết rồi chứ còn với bọn newbie như em thì em nghĩ nhìn tận mắt vẫn tốt hơn, ví dụ như các bác nói rải phân là tự biết với nhau rồi, còn như em thì đọc ngu ngơ lắm, có biết rải kiểu gói bánh chưng là thế nào đâu ??? Khổ thế cơ chứ :crying: . Bác nào có số fone của bác Còi không ạ, cho em xin với, em mời bác ấy 1 bữa bia để thỉnh giáo trực tiếp vậy :-*