Xin chỉ dạy người mới!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi PHUONG SO, 12/3/08.

1. PHUONG SO

PHUONG SO Member

Thích đã nhận:
    0
    Các tiền bối cho hậu bối hỏi với. Em có cái bể kích thước 31cm x17cm x21cm (dài,rộng,cao).Em chuẩn bị làm thử Thuỷ sinh (Ko dám làm bể to vì em chưa có kinh nghiệm, tập chơi bể này trước đã nếu thành công em sẽ đầu tư làm bể to sau).Em xin hỏi là bể như em đã nêu ở trên cần khảng bao nhiêu phân ADA? Em kết hợp ADA với sỏi. Liệu bể như của em có cần CO2 không ạ để em đầu tư, và giá bình 1,5kg CO2 ở HAN là bao nhiêu ạ? Và mua ở đâu ạ? Sớm mong tin các bậc tiền bối vì em đang chuẩn bị gần xong nguyên liệu rồi ạ.

2. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    theo mình thì ADA bạn sài 2kg là ok , co2 cũng cần thiết đấy có co2 cây mới đẹp dau862 tư đi để sài cho hồ lớn sau này nữa chứ ^^ co2 1,5k theo minh thì dao động từ 350k~400k tùy chỗ minh o hcm nên ko bít co2 ở đâu bán ^^ cài nì nhượng lại cho tiền bối ở hn nhá

3. PHUONG SO

PHUONG SO Member

Thích đã nhận:
    0
    Hum nay em ra hàng cá mua thêm ít vật liệu nữa, định lấy luôn ADA nhưng chủ hàng lại giới thiệu 1 túi đất nền 5kg chuyên dùng cho bể Thuỷ sinh mà giá có 25k/5kg, rẻ quá nên em vác luôn nhỡ có thất bại thì kinh phí bỏ ra kô cao quá. Nếu loại đất nền này mà dùng ok em sẽ giới thiệu với các bác để AE giảm thiểu chi phí cho nền mà vẫn có nền tốt và ổn định lâu dài vì em đọc trên bọc Nilon thấy nó bảo đất đó ổn định trong 2 năm, đang giới thiệu mặt hàng nên giá rẻ. Em sẽ cố tậu 1 bình CO2 vậy. Thanks bác nha!

4. PHUONG SO

PHUONG SO Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau 2 ngày em setup bể, nước vẫn trong quá, không thấy hiện tượng đục nước chỉ bị chút váng thôi. Các bậc tiền bối ơi, như thế liệu mấy ngày em phải thay nước 1 lần ạ? Em mới tập làm nên bố trí cây xấu quá, hôm nào ổn định em post ảnh lên các anh chỉ bảo em với ạ. Khoảng thời gian bao lâu thì em có thể thả cá vào được ạ? Vì cá em đang gửi nhờ, nếu gửi lâu quá thì cũng ngại. Em đặt máy bơm trong bể loai ASMAN nhỏ nhất, nó có 1 đầu để đưa vòi lên trên mặt nước để lấy oxi vào trong bể, liệu em có thể đưa đường CO2 vào thông qua đường đó được không ạ?

5. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bê mới setup thì trong tháng đầu thay nước 2 lần/1 tuần 30>50% nước, sau 1 thang thay nước 1 lần / tuần chúc hồ thủy sinh cua ban mau đi vào ổn định