Xin chỉ giáo bể hồ nuôi tépvà các loại cây thích hợp!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi lehoangphuc, 8/11/08.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Trước tiên xin gửi lời chào các bác ABV lời chào thân ai...Mình mới bắt đâu chơi hồ thủy sinh...Mình cũng đọc qua rất nhiều bài..
    Hiện giờ mình có 1 hồ 50x30x35 ko kiềng , kinh 5ly ...Và 1 cái lọc ngoài jebo ...MIhf muốn làm hồ thủy sinh nuôi tép kiểng và cây gì cho thích hợp ..Mong các bác hướng dẫn mình hoàn thiện hồ của mình , minh rất biết ơn...CO2 như thế nào thì thích hợp, phân nên sỏi nào thích hợp...

2. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    5 ly ko an toàn đâu bạn ah. 8ly thì dễ hơn. nui tép thì bạn nên dùng nền ADA rồi. CO2 có cũng đc mừ ko có cũng chẳng sao. hồ nui tép thì bạn nên trồng rêu, anubias, dương xỉ thui thì mới đẹp.

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    mình lở mua 5 ly rồi giờ sao đây......50x30x35 5ly chắc ko sao đâu nhỉ!!!!!!!!

4. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của bác muốn nuôi tép RC là dễ nuôi và sinh sản tốt , bác mua khoảng 10 kg sỏi trắng , để làm lền , qua Sơn Hà mua khoảng 2kg ADA màu đen giải lên trên lớp sỏi vì tép sống rất tốt trên lền ADA, qua đó tiện mua thêm một khúc lũa về cột rêu lên và trông một ít dương xỉ vào gốc lũa cho đẹp và làm hang cho tép ẩn lấp , rêu nếu ko có thì có thể xin ae trên diễn đàn , còn về đèn thì xài 1 bóng jebo 60cm là đủ , làm mát nước bằng quạt máy vi tính bật 24/24 để làm nước mát , còn về bơm thì xài loại lọc thác của jebo loại lớn nhất ,sau đó mua tép RC thả vào là ok . Chúc bạn thành công.

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    hò minh 50x30x35 5ly làm được ko đó bạn....ADA sơn hà ở đâu bạn...minh ko ranh chỗ mua cho lắm....Có ai giúp mình thiết kế ko....MÌnh tính nuôi tổng hợp te'p luôn...te'p đủ loại.....Nhà minh bên bác hải ..q10 nè...

6. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao ko ai giup minh day..........Minh đang rất cần làm nhanh để có 1 cái hồ...có bác nào hướng dẫn giúp mình và cho ý kiến ji ko!!!!!!!!

7. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sơn Hà ở ngoài khu nguyễn thông đó bạn. Theo mình thìbạn đừng làm sỏi trắng sau này sẽ xấu lắm, bạn mua khoảng 5kg nham thạch loại trung rải xuống đáy để cho vi sinh sống, sau đó mua khoảng kg ADA rải lên trên sẽ tốt hơn

8. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Sao lại ko Trân Trâu @.@.đẹp mà ! Bể 5 ly hồ đấy cũng okê rùi mà ,ko gánh nặng lắm đâu..hihi..Nuôi thử tép mồi trước xem bể thế nào đã bác ! Tép RC là rẻ nhất 10k/1 con ..còn các loại khác thì đắt hơn 100k đến mấy trăm k ..Bác tính sao thì tính ko là hậu hoạ khó lương đó nha..hihi...

9. Nam Thanh

Nam Thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bác có thể tham khảo trong 4rum để nắm bắc các vấn đề về bố cục, các loại cây nên trồng và tự tạo cho mình một hồ theo đúng phong cách của riêng mình.
    Nếu bác muốn nuôi tép thì vấn đề cần và đủ là hồ phải thật ổn định không thể nhanh được, "giụp tốc bất đạt" đó.
    Sau khi setup xong cần phải có thời gian để hệ thống vi sinh trong hồ phát triển và ổn định, bác có thể mua thêm vi sinh nước (Cao Quý or APT) bổ sung vào hồ để hệ thống này nhanh ổn định. Tuy nhiên, thời gian tối thiểu từ khi set hồ xong tới khi thả tép vào cùng cần 01 tháng, tép RC là loại có sức đề kháng cao, dễ nuôi và bây giờ giá cũng rẻ (khoảng 5k/con).
    Nếu thả tép vào sớm khi hồ chưa ổn định bọn chúng sẽ tạm biệt bác mà không cần báo trước đâu :p, tội nghiệp cho bọn chúng :D. Vụ này là kinh nghiệm đau thương của mình đấy =((.
    RC rất dễ nuôi, khi đã ổn định rồi chúng phát triển chóng mặt luôn đấy...:eek:

10. ungdungtutai

ungdungtutai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    RC mua ở đâu mà 5K/1con vậy bạn? có thể cho mình địa chỉ không?

11. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ơi hồ này mà nuôi tép là hết ý luôn 50x30x40 kính 5 ly
    giá của nó là 450k ( ko bao vận chuyển ) nếu bạn cần thì pm 35370867 gặp Dương

12. Nam Thanh

Nam Thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Last edited: 10/11/08
  13. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    xin cho minh hỏi 1 tý....Hồ minh 50 ..minh xai den mat troi 5tac và loc jebo 503...Trong loc minh can bo cuc gi` tron tron ko.....
    Và hồ nuôi tép có cần co2 nhỏ ko.....
    và xin cho hỏi 1 số cây thích hợp để nuôi tép
    ......XIn cảm ơn

14. batrieu

batrieu Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm bản thân thì hồ nuôi tép cỡ 5 dm cần:
    +Nền
    lớp 1:3 kg nham thạch=21k<Lý Vũ, 202 Bui vien ,Q1>
    lớp 2: từ 1-3 kg ADA tùy theo kinh phí=80-240k< APT, nhà số 9,duong số 4, Q11>
    +Máng đèn 6 tất tự chế 1 bóng jebo 10000k=100k
    +Trân châu nhật: 1/2 dm2=25k<Lý vũ>=15k<Thuy Moc>
    +Rêu:50k, hoặc xin@@
    +Tép RC =5k/1 con
    Đây là mọi thứ cần để có 1 hồ nuôi tép giá rất SV nhưng lại khá tốt