Xin chỉ giáo cách bẫy khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Cá Chọi, 22/10/08.

1. Cá Chọi

Cá Chọi Guest

Các anh cho em hỏi mùa này bẫy khuyên thì khuyên mồi dùng khuyên cái hay khuyên đực?em mới chơi khuyên các bác đừng cười em nhé:crying:

2. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Thường thì bẫy khuyên hay dùng con khuyên mồi là con đực ( chọn con mau mỏ và giọng to 1 chút ) còn đâu yếu tố lồng bẫy và cách đặt mồi cũng rất quan trọng .Hi vọng bạn sẽ bẫy được nhiều khuyên :p

3. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình dùng khuyên đực và cho ít hoa quả vào là bẫy được một ngày ít cũng được 1 đôi.Bẫy vào buổi sáng thì rễ hơn.

4. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Cạnh nhà mình cũng có mấy em lúi hay lắm nhưng ko tài nào bẫy được. Các bác biết mua lồng bẫy (lồng đấu) ở HN mua ở đâu ko Các bác chỉ giùm em với.

5. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    theo kinh nghiệm đi bẫy của mình thì mình có chút góp ý nha, mùa này bẫy thường được khuyên đi đôi, nếu làm mồi thì mình cứ đem khuyên mộc đi làm mồi là ok rùi, đực cũng được mà cái cũng được, còn nếu như bạn đem khuyên líu đi làm mồi thì 100% bạn chỉ bẫy được khuyên cái thôi, mùa này khuyên đực ngoài trời thường ko đủ căng để vào đánh đâu, thường thì mùa này khuyên líu để dụ khuyên cái ở lại thung với nó nên nếu bạn đem khuyên líu đi làm mồi thì mình đảm bảo bạn sẽ bẫy được toàn khuyên cái, VD như mình nè, sáng nay mình bẫy được 11 con nhưng mà có tới 9 con cái rùi đó, vì mình đem khuyên líu đi làm mồi mà, hì hì , chúc bạn sớm bẫy được chim hay nha

twanjung thích bài này.
  6. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    lồng bẫy thì bạn có thể mua lồng ở bất kì hàng bán chim nào cũng có mà, nếu bạn muốn đẹp thì bạn lên Trường Trinh mà đạt làm

7. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng chuyên môn cuả Omopcute rồi còn gì. Hôm nào rảnh cho mình đi học nghề với nhé.

8. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Anh ơi! Theo như em biết thì đường Trường Trinh làm gì có hàng nào bán chim đâu? Ko biết mình đặt lồng bẫy (ko phải lồng cửa mà là lồng lưới) ở hàng nào anh ha?

9. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Omop ơi hôm nào đi bẫy chim cho em đi với nhé,nhà em ở ngay Quan Thánh anh a,số đt của anh bao nhiêu hả anh ?
    Thx!

10. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    anh gửi vào bài (bẫy chim ở bãi sông hồng rùi mà) dt của anh là 0989854656,, thích đi thì cứ đi thôi, 5h30 đi bẫy nhé, đến 7h thì về, cn thì đi đến trưa luôn cho mắu
    đúng là ở Trường Trinh ko có hàng bán lồng chim, nhưng ở đó có 1 cao thủ làm lồng bẫy luôn, còn lồng lưới thì có thể ra hàng là mua được mà, mua lồng bẫy của 2 mặt lưới đó, lồng làm bằng Tanh nên ko sợ hỏng đâu, chỉ rỉ thôi, hì hì
    ok, ok, em có nghề ngỗng gì đâu, chảng qua bẫy chim là niềm đam mê thôi, hôm nào mà em xuống Đền Lừ được thì em mang theo cái lồng đi bẫy cho vui:laughing::laughing::laughing::laughing:

Last edited by a moderator: 27/10/08
  11. Cá Chọi

Cá Chọi Guest

Oh:panh kinh nghiệm quá,em đã xin được 1 chú khuyên mái làm mồi,hôm qua em bẫy được 1 đôi,nhưng không biết con nào là trống hay mái#:-Svà sáng nay thì em bẫy được 1 chú khuyên đi lẻ:blushing:em nghe nói khuyên mà đi lẻ thì thường là khuyên trông phải không anh?mà em có tật xấu là hễ có khuyên ngoài bay vào cây em treo lồng bẫy là em ra nhòm=))vì lồng em treo ngay trong vườn khế nhà em lên em treo cũng thấp:-Smấy lần ra nhòm lên chim ngoài bay hết:confused:à mà con khuyên hôm nay đi lẻ em để ý thấy nó líu 1 lúc trên ngọn tre gần nhà rồi mới xà xuống cây khế,em để tất cả 3 con bẫy được + con khuyên mồi của em vào chung 1 lồng bẫy,lúc trưa nay mưa em hạ lồng định bụng không bẫy nữa vì em nghĩ cũng đủ nuôi rồi,nhưg mà thế này các anh ạ:sick:giờ em thấy 4 con đều giống nhau,em chẳng phân biệt con nào là khuyên mồi+con nào là con đi lẻ mà em mới bẫy được cả:crying:~X(thế có đen em không chứ,mai em mới mua thêm lồng để tách chúng ra.bác nào giúp em 1 tay với:confused:chắc phải mua thêm 3 cái để tách từng con ra#:-Srồi mới để ý nghe tiếng kêu từng con 1 quá,em cũng biết cách phân biệt trống mài qua tiếng kêu,nhưng để chung 4 con thế này thì em chịu~X(1 con kêu thì cả lũ nó đồng thanh luôn~X(

12. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mua lồng Bẫy Khuyên

Anh ơi! Theo như em biết thì đường Trường Trinh làm gì có hàng nào bán chim đâu? Ko biết mình đặt lồng bẫy (ko phải lồng cửa mà là lồng lưới) ở hàng nào anh ha?[/quote]
    Bạn đến Chợ Mơ cũ (đường Bạch mai) phía hàng đối diện với chợ cũ có 1 hàng bán lồng bẫy- hàng này bày cùng dãy hàng bán quần áo. Bạn có thể lên Tăng Bạt Hổ, Chợ chin Hoa cây cảnh Hoàng Hoa Thám , Hoạc Kim Ngưu ... Nhiều nơi lắm. Bạn bẫy khuyên thì đừng mua lồng lưới/

13. jacobin

jacobin Member

Thích đã nhận:
    1
    bẫy khuyên thì đừng dùng lồng lưới. dùng lồng tre hay hơn.
    loại lồng bẫy cửa sập ý.Hồi trước tui về quê bẫy bằng lồng tre 4 cửa bẫy sập với 1 con chim mồi
    từ sáng đến chiều tối đc tới 23 con khuyên =P~ cả con mỗi nữa là 24. vì bẫy ở quê, lại treo lồng ở vườn nhãn rộng mênh mông. nên cứ 1 2 tiếng ra xem là lại sập đầy cả 4 cửa. còn có lúc 2 con khuyên cùng sập 1 cửa.
    nhưng đen đủi thay, hồi đó cúm gia cầm lại tái phát.. nên bị ông già bắt thả hết trước khi về lại Hà Nội :crying:

twanjung thích bài này.
  14. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Mình tưởng đâu đi bẫy nếu muốn bẫy được chim hay thì phải dùng lông đấu chú lông tre sập cửa thì kobẫy được chim đang líu ngoài thiên nhiên.

15. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    để mà nói về bẫy chim thì bẫy bằng lồng gì cũng được, bẫy bàng các loại lồng là tùy thuộc vào từng chú khuyên như thế nào, nếu một chú khuyên ăn mồi thì bạn bẫy bằng lồng cửa, chúy khuyên đánh nhău thì bẫy bằng lồng lưới, khuyên mà bị sổng thì bẫy bằng lồng nhốt khuyên bình thường. hì hì hì

16. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Thế bình thường anh đi bẫy chim líu rùi bằng lồng? Chắc là ko phải dùng lồng cửa? Vì theo mình biết thì như thế thì chỉ đưa lồng về ko thôi.

17. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Nếu tớ bẫy bằng cách chỉ cho hoa qur vào thôi thì có đuợc ko nhỉ ?

18. QuanHN

QuanHN Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Hùng nhiều kinh nghiêm ghê ta, hôm nào anh em ở quanh khu vực An Dương ofline 1 hôm đi các bác ơi.Em cũng mới chơi chim nên muốn gặp các bác để học hỏi thêm kinh nghiệm. Ok ko mọi người?
    Thx!

19. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    Bình thường mình đi bẫy bằng cả 2 loại lồng, hì hì, lồng lưới thì để khuyên mồi là chim đực, lồng cửa thì mình để chim mồi là chim cái, nói chung là nếu đi bẫy thì kiểu gì cũng được chim chứ chả mấy khi chiuk về không, chủ yếu là bẫy được nhiều hay được it và chim đẹp hay là xấu thôi:laughing::laughing::laughing:
    Chú mày cú trêu anh, anh đi bẫy có hôm nào được nhiều hơn chú đâu mà

Last edited by a moderator: 1/11/08
  20. khuyên mào

Thích đã nhận:
    107
    Thế bình thường mọi người đi bẫy được nhiều thế ạ? Bình thường mỗi buổi phải được vài chục con bác nhỉ? Bác bẫy được nhiều thế bác cho em một nhóc được?