Xin chỉ giáo cách treo lồng bẫy Cu Gáy!!!!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi xi_thuyvan_hue, 1/8/10.

1. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Mình thì chỉ rành bẫy các loại chim như CHào mào,chòe,khuyên,khướu mà thôi. Chưa bao giờ nuôi Cu Gáy, nên ko hiểu được tập tính và cách đấu đá của Cu Gáy như thế nào để dựa vào đó treo lồng bẫy. Mình vừa có được 1 chú Cu Gáy mồi, ở ngoài đồng cuối xóm mình có 1 chú Cu Gáy trời xổ Cu cu cu_ cù cù cù.Kể lại thì nhiều người bảo là con này 3 hậu, như vậy là hiếm lắm. Nên mình cũng mom men muốn bẫy cho bằng được. Nhưng khổ nỗi là ko biết nên treo lồng bẫy thế nào cả. Cầu tử cách Cành Thế tầm bao nhiêu là vừa? Treo ngang bằng với Cành THế hay là Treo thấp hơn?? Con cu trời sẽ nhảy ngang để đá hay là nhảy từ trên xuống?? Nhảy từ xa đến hay là nhảy gần???

Xin các bạn chỉ giáo!!!!!!!!

THân!

Thu HY and loc ct like this.
  2. cu_ximui

cu_ximui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    282
  3. gio mua thu

gio mua thu Member

Thích đã nhận:
    19
    treo lồng sao cho sàn lồng ( chỗ chim bổi sẽ nhảy vào) cách cành thế 30_35cm .cành thế cao hơn sân lồng và lệch về phía trước 35cm. chúc bác bắt được chim nhé

4. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Cám ơn các bạn đã chỉ giáo!! Vài hôm nữa trời đẹp mình sẽ đi bẫy cu thử!

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    đối với em càng nhiều hậu ( cốt) càng tìm kiếm, nhưng hôm rồi có 1 Bác ở Hà Nội lại ko thích 3 hậu vì cho rằng có nhiều hậu là dư hơi, là thừa, điều này có lẻ vẫn còn tranh cãi. Đúng là phải công nhận ko cần em nó mấy hậu hay ko có hậu là giỏi. Miễn sao 1 con chim vừa ý chủ nó là hay. Nếu ai thích đi gác cu thì cần con mồi chiến. Còn ai thích nuôi cu kiểng ( nghe gáy cũng vui) thì mấy ai mà ko thích 3 hậu ( trong Cà Mau gọi là 3 cốt). Em có gặp nhiều người chơi cu ở Cà Mau quê em chính miệng các Cụ ấy nói tao gần 68 tuổi rồi chơi cu lúc 15 -16 tuổi tới nay vẫn chưa gác đc con nào 3 cốt, tao mê lắm mà chưa có. Ở đây có nhiều người chơi cu cũng lâu năm lắm mà chưa có con nào 3 cốt ròng hết. Theo như em biết cả 1 huyện của em ở tìm được 1 con mồi 3 cốt điếm trên đầu ngón tay chưa đầy. Còn bổi 3 cốt ròng tìm mua cũng hiếm, nhưng ngược lại nghe nói ở Hà Nội người ta lại ko chơi. Đúng là cách chơi mỗi nơi có khác. Riêng em thì đam mê những con chim thuộc hàng ít có ( quý hiếm). Nghe kể lại ngày xưa ông cố của em chưa nuôi được con nào 3 cốt ròng, chỉ có 2 lở 3, nghe ba em kể lại lúc ông 70 mấy tuổi còn bơi xuồng be lá sáng 4-5h nấu nồi cơm vài con mấm , muối cục, bình trà để trong vỏ dừa khô, thuốc hút, cùng với mấy con mồi, tầm vong ( sào gác cu).......và ông bơi xuồng đi tới chiều về..........ngày này qua ngày kia mà vẫn ko bẫy đc con 3 cốt ròng mà ông theo nó......gần 3 năm trời......đến ngày ông mất cũng ko bắt đc em nó........ông cố nội của em chơi cu, tới thời ông nội ko có chơi, ba em thì lại ko thích nuôi con gì hết, bên nhà ngoại lại ko 1 ai thích nuôi chim,.....cho nên hình như là thất truyền.......đến đời em thì vô tình biết trang web AQUABIRD này xem như.......được truyền nghề.....hhiiihhhhiiiihi.....Nên Bác hãy cố gắng nuôi đc 3 cốt đi...........Ở đây em có nhiều giai thoại kể về 3 cốt lắm, ko quan trọng nó sẽ là con mồi hay, miễn sao nó gáy 3 cốt là....phê rồi. Ở đây có 1 Bác gần 60 tuổi rồi đi gác cu gặp nghe 3 cốt gáy mà vươn sào lên cây dừa run run......kể cả quên luôn vươn bẫy nữa đó.......vươn lụp lên xong ...chạy vào lùm cây.......ngồi lên ổ kiến nẻ.........mặc cho kiến nó nẻ.......mà vẫn chịu đựng..........khi nghe lụp đập 1 cái phạch ......chạy.......mất dép tìm ko gặp...vì đất sình lầy ở Cà Mau.......vài lời nói về 3 cốt cho vui. Kính