Xin chỉ giáo đôi chút về vây cá rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi nicholas_1083, 2/7/08.

1. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình có một em cá rồng,hôm kia lúc thay nước nó nhảy khỏi hồ bị rách vây dưới bụng gần hậu môn đứt sát luôn khoảng 0.5cm .vậy nó có lành lại không và làm thế nào cho nó mau hồi phục lại như cũ đây các bạn ? nhờ mọi người ai biết chỉ dùm mình cái chứ giờ mỗi lần ngồi nhìn em nó là thấy xót quá.àh còn nữa từ hôm bị vậy nay vây lưng em nó lại nổi mấy hột trắng giống sừng chỉa ra nằm sát vây và thân cá vậy là bị gì vậy.cám ơn mọi người.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn có thể chụp hình đưa lên để rõ hơn về các mụn trắng trên lưng.thông thường đó là nấm.Bạn thay 30% nước mỗi ngày,duy trì nhiệt 32 độ C,tỉ lệ muối 100 - 150gr/100 lít.Sau khi cá khỏi bệnh thì vẫn thay nuớc 30% mỗi ngày 1 tuần liền mà không bổ sung muối,ngày thứ 8 thì bổ sung muối 100gr/100 lít.
    Tỉ lệ muối thích hợp để cá kháng bệnh là 100gr/100 lít tuy nhiên không nên duy trì nồng độ này quá lâu.
    ví dụ 1 tuần bạn thay nước 3 lần thì cứ sau 1 tuần thay nước có bổ sung muối thì 1 tuần không cho thêm muối cho phần nước thay.
    Vây rách sẽ lành,cá càng nhỏ càng mau lành.Vây hậu môn & vây bơi sẽ lâu hơn vây đuôi.

3. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    nước thì mỗi ngày mình đều thay 20% lâu lâu bận thì 3 ngày.cái đốm trắng đó mới bị sau khi em nó bị rách vây hậu môn thôi.