xin chỉ giáo gấp gấp...nứt bể..

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi long8sla, 5/11/07.

1. long8sla

long8sla Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi là thành viên mới gia nhập diễn đàn, xin các anh chị giúp đỡ.
    trước tiên xin lỗi các anh chị bởi thắc mắc này đã có trong diễn đàn nhưng tôi cần xin tư vấn cho trường hợp của mình, mong các anh chị chỉ giáo giúp càng sớm càng tốt.
    Tôi có bể thủy sinh dài 1m, rộng 50, cao 70 kính dày 0,8 đã sử dụng hơn 2 năm không vẫn đề gì. vừa mới sáng hôm kia dậy thấy nước tràn khắp nhà, sau khi cấp cứu cho mấy chú đĩa vào xô, sủi bọt, đặt sưởi. kiểm tra đáy bể thấy nứt một góc dài 40cm.
    Tôi không bết có thể dùng kính và keo vá lại dùng tiếp được không? bởi nhà tôi ở chung cư không tiện cho việc chở bể đi làm lại đáy, mà cũng muốn có sớm để dùng cứu mấy chú đĩa đang vật vờ (không ăn gì 2 hôm nay).
    Đọc các bài viết tôi mới thấy trước đây trẻ con ở nhà hay lấy tay đấm vào bể để dọa cá, nguy hiểm quá nhỡ nó ục ra thì...may mà chỉ mới bị nứt đáy bể (chắc tại do tác động từ lâu bây giờ mới rịa nứt ra). vào ABV mới thấy những trường hợp này quá nguy hiểm, từ nay chắc phải ngiêm cấm chúng chạm vào bể mất.
    Tiếp nữa tôi xin chỉ giúp mấy chú cá đáng thương đó để trong xô không ăn gì thế này sống được bao lâu, giúp chúng thế nào. Chắc tôi phải đem qua nhà bà con gửi đỡ ít hôm cho chắc.
    Mong các anh chị chỉ giúp, xin cám ơn rất nhiều.

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bạn nhìn thấy đáy bể nứt một góc dài 40 cm thì tôi đoán là đáy bể bạn ko lót gì ?? Bể đã sử dụng 2 năm rồi thì nên làm lại thôi vết nứt dài thế ko nên khắc phục dù bằng cách nào.
    Cá thì bạn phải gửi đi thôi hoặc phải bố trí sao đó cho có thể đặt cả sủi, sưởi, lọc đảm bảo nước lưu thông.
    Cá bỏ ăn chắc chúng đang sốc từ từ rồi chúng sẽ trở lại BT, nhớ giữ ấm cho cá mùa này.
    Chúc mau có bể đẹp

3. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    dỡ hết kính ra.mua 1 tấm kính đáy về v mua keo dán lại ngay tại nhà là cách tốt nhất.2 hôm sau keo khô là có thể thả cá rồi.đồng thời bạn cũng có thể mua 1 miếng kính về dán lại vào chỗ nứt bể.nhưng như thế thì ko an toàn lắm v cũng ko đẹp về vấn đề thẩm mỹ..............

4. long8sla

long8sla Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn Vietlam nhiều đúng là đáy bể không được lót gì cả do tôi đã đóng hẳn chân tủ bằng bục gỗ và thợ đến trồng cảnh nói không vấn đề gì... đáng tiếc là không biết hỏi để được tư vấn từ khi chơi bể.
    Quả thực nếu làm như bạn DZung thì phải nhờ thợ đến chứ tự thay đáy chắc không làm nổi, tôi chỉ tính dán miếng kính bằng silicon dọc theo vêt nứt như vậy liệu có đảm bảo. Nếu tện thay thì dùng loại kính dày 0,8 hay 1cm.
    Xin cảm ơn anh chị nhiều !!!

5. bienxanh

bienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    383
    Tốt nhất bạn nên dùng phương án thứ nhất của Do Zung, Phương án thứ hai mình đã sử dụng rồi thời gian sau nó lại xì ở tấm kính vá chồng xử lý lại khổ lắm. Nếu bạn có dụng cụ dán keo thì ra tiệm kính cắt theo kích thước của hồ nhớ bảo thợ cắt kính chú ý các góc vuông về dán bể chứ có nhiều thợ không chú ý là mình về làm trong mất thẩm mỹ lắm. Tốt nhất gọi thợ kính tới làm là ok nhất . Các chú cá thì bạn thực hiện như hướng dẫn của Vietlam . Chúc bạn khắc phục nhanh sự cố .

6. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Ko ổn đâu bạn ơi, khi đã có một vết nứt nhìn rõ như vậy thì chắc chắn là bể bị xé từ phía nào đó, chưa rõ nhưng còn nhiều khe nứt chưa bộc lộ rõ ràng, bạn gắn chỗ đó nước sẽ gỉ ra ở chỗ khác.
    Lần sau nhớ kê đáy bể bằng xốp loại đặc hoặc cao su miếng là tuyệt nhất. Mình dùng kính 0,8 thấy ko sao.

7. long8sla

long8sla Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi sẽ triển khai làm ngay, mong có bể mới đẹp, đang nhìn quen giờ về nhà thấy trống trơn thiếu quá.
    CÁM ƠN các anh chị !!!

8. long8sla

long8sla Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi sẽ làm lại ngay theo cách chỉ dẫn của các anh chị. mong sớm có bể mới .
    Xin cảm ơn nhiều.

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Sự cố của bạn tốt nhất là mời thợ kính đến thay tấm kính đaý, nên thay 10 mm luôn vì không chênh lệch bao nhiêu tiền so kính 8 ly đâu