Xin Chỉ Giáo Ngân Long Không Ăn

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi chimungtrang, 6/1/08.

1. chimungtrang

chimungtrang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các huynh ơi! giúp tui với.
    Chuyện là thế này,tui mới đưa về 4 chú ngân long hơn hai năm tuổi ( dài 40 cm ),mà cả tháng nay nó vẫn chưa chịu ăn,thỉnh thoảng có ăn (Thức ăn là thịt bò)nhưng ăn kém.Hồ kích thước dài:2met. cao0,75m. rông 0,6m.Cá vẫn bình thường.Nước máy đã qua xử lý.PH =0,75 nhiệt độ TB : 27-30 độC. Hố dùng hộp lọc 5 ngăn đúng tiêu chuẩn như trên diền đàn hướng dẫn,có xử lý muối hạt và một ít lá bàng khô.Đang lo quá xin các huynh ai có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho tui với,rất mong ý kiến của các huynh!!!.

2. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có thể cá còn lạ hồ đó bác ( 1 tháng thì hơi lạ ) . Bác coi có biểu hiện gì lạ không giống như là bơi sát đáy , lười bơi , người lại gần thì bơi nhanh để tránh ... Nếu cá còn nhát thì bác lấy giấy báo dán các mặt lại chỉ chừa một chổ nhỏ để wan sát . Theo em thì cá rồng không thích ăn thịt bò lắm ( con nhà em thả vô hổng thèm ăn luôn) bác nên dổi mấy món khác như gián , dế, thằn lằn . Một chiêu nữa là bác lấy kính ngăn đôi hồ lại (một bên khoảng 20cm) rồi thả bên 20cm đó cá mồi cho tụi nó bơi . Một hồi cá rồng nó thèm là tự động tông đầu wa ăn thui . Với lại cá rồng nhịn một tháng là chuyện thường bác à !

3. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình bạn nên hỏi lại nơi người chủ nuôi trước xem họ thường xuyên cho cá ăn thức ăn gì.Thêm nữa,bạn cho ăn thử mồi sống như dế,tôm sống ,thằn lằn xem sao.Cá rồng thường thích ăn mồi sống hơn là thịt bò.Chúc bạn thành công .thân chào.

4. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Cá đã 40cm chưa quen hồ bạn nên để 1 thời gian nữa thế nào ? hồ bạn đừng để chổ đông người qua lại và tôi đồng ý với ý kíên anh Hoanglongan ,nên hỏi chủ trước cho nó ăn gì...

5. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hihi các bác nói sao chứ cá nhà em rất thích ăn thịt bò nhưng lại ko đoía hoài tới món dế :(

6. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này ham hố nui nhìu thế, em nghĩ với cái bể 2m của bác thì chỉ nên nui 1 em ngân là ok rùi, loải này nó to khủng khíp lắm(80cm>>1,2m), nui thêm 1 năm nữa thì 4 em ngân của bác sẽ ko có chỗ mà bơi lội

7. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Do thói quen cho ăn từ nhỏ nên rồng sẽ không ăn gì khác ngoài thức ăn quen thuộc.Dế là món khoái khẩu nhất của rồng nên không nào chê đâu bạn:D

8. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cá rồng của em lại khôngbiết ăn dế b1c àh, hiiiii...toàn ăn tôm và cá chép thôi.không ăn gì khác hết hic hichic

9. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đâu có đâu bạn lúc mình mua về thì chỉ toàn cho ăn cá mồi có hôm wên mua cá thì bỏ vài miếng thịt bò cho em nóa==> thế là từ đóa cho dù đói cỡ nào em nóa cũng không ăn dế :crying:

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá 2 năm tuổi sao chỉ có 40cm?
    Ngân long bonsai?:D
    Cá mới chuyển chỗ thường bỏ ăn,bạn cứ để cho cá qua hết thời gian stress sẽ ăn lại thôi.Trong thời gian này chú ý giữ chất lượng nước luôn sạch,không làm cá hoảng sợ,nếu muốn tập cho cá ăn thức ăn chính là gì thì nhân dịp này tập luôn.
    Cứ để nó đói,cho thức ăn mình muốn tập (tôm đông lạnh chẳng hạn ) không ăn thì vớt ra,tiếp tục cho nhịn 2 hôm sau cho ăn tiếp như thế cho đến khi nào ăn thì thôi.