Xin chỉ giáo về cách xuống lông gà tre đá.

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi phungbatu, 11/5/12.

1. phungbatu

phungbatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    535
    Em chỉ đi đá gà cũng với mấy ông anh thôi, chứ chưa tận tay băng cựa, vô nghệ, thả gà hay xuống lông gì cả. Chỉ biết đúng 1 thứ đó là vỗ hen, tắm gà thôi :-S.

Vì tuổi còn khá trẻ, em 23t, đang là sinh viên năm cuối, cũng mới tập tành chơi gà tre.
    Thằng bạn nó đưa cho con gà tre đá trạng 1kg1 về nuôi chơi.

Nay em xin mạo muội lập topic này, xin ACE chỉ giáo cho em cách xuống lông gà tre sao cho đẹp, dễ tắm, dễ vào thuốc ạ. Và có cần pót hình gà tre lên trước cho các bác ngắm nghía xem cắt kiểu gì cho hợp k ạ?

Cám ơn ACE đã bỏ chút thời gian đọc qua topic này.
    Chúc mọi người luôn mạnh khoẻ, luôn có gà hay chơi gà luôn kiếm lúa dài dài.

tuan ga and itloving like this.
  2. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    anh thì nuôi gà tre xuống lông đơn giản lắm: 2 bên nách, mặt trong bắp đùi và ở phía dưới bụng, ko cắt lông 2 bên tỳ, gà tre anh nuôi cũng ko cần vô nghệ, chỉ tắm bằng nước ấm. Còn ae nào có cách cắt lông khác thì nêu lên cho đồng môn sư đệ tham khảo đi!

3. hai ga

hai ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,441
    cách xuống long của trí là ok đó gì làm như vậy gà ko bị khô nuôi dể mau đá nửa.buổi tối trước khi ngủ em lấy khăn tẩm ít rược lao vào chổ xuống long thịt gà săn chắc .ko nên vô nghệ....chút góp ý em tham khảo

phungbatu and itloving like this.
  4. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    củng vào chú anh vào cặp cán ^^! gà tre thì đơn giản hơn gà nòi nhiều nếu 1kg> thì hớt phần ức(phần gần phao câu ý) còn 2 bên lông đùi moc dài về sau thì cắt cho gọn lại cà 2 phần lông ôm đùi ( không phải lông đùi mà phần lông ức ôm đùi ) củng cắt gọn lại thôi cho dễ tắm táp với săn thịt mau

itloving and phungbatu like this.
  5. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    Cám ơn các anh đã chỉ dạy. Chiều qua hứng quá, trời mưa thì mặc trời mưa, lòng ta đã quyết thì k đổi dời :D. Đội mưa đi mua cái kéo cắt chỉ về xuống lông gà. Để chiều nay e thực hành.
    Gà của e thì ức đó đỏ hoe à, ít lông nữa, để lộ ra nguyên cái ức luôn. Lông ngay hàng ức, gần phao câu thì có 1 chỏm à, có nên hớt luôn k ạ???
    Em thấy gà tre, chỗ nào ít lông là chỗ đó thịt đỏ gay, da hơi săn lại.
    Gà em nó ăn ít lúa lắm, hix, e cho nó ăn theo bữa mà vẫn bị thế. Ai biết cách khắc phục k ạ?

itloving thích bài này.
  6. duongtrungquoc

duongtrungquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,201
    trời mưa xuống lông cho kĩ xuống phạm mà nó mắc mưa nữa rót luôn ráng chịu =)) hồi nhỏ bị hoài nên sợ cắt lông mùa mưa lắm.

phungbatu, NuHoangBaDuoi and itloving like this.
  7. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Mình Thấy 1 số Anh hớt cả lông che đít,mình thì hớt chừa phần đó, thói quen theo Thầy,Thầy nói để lông lúc nó ị có cái "chùi đít".
    1 điều lưu ý nho nhỏ,hớt lông thì hớt xíu rùi thả con gà ra ngắm nó rùi hớt tiếp,say máu quá như Anh bạn mình cắt tới bồ diều luôn,nhìn con gà tếu lắm
    Hớt lông cũng là 1 nghệ thuật,Mình từng thấy 1 ông ở VL hớt lông xong thì mình nhìn ko biết con gà đã hớt lông rồi,chỉ cắt vài đường đủ nuôi và tắm,vô tay con gà cứng như đá,người mới chơi vạch lông nhìn ko kỹ bị lầm chết.Ổng hớt kiểu đó đi đá người ta thấy gà chưa hớt lông khoái quá bắt là dính hàng,tuy giờ ai cũng biết mánh đó nhưng lâu lâu có vài tên lạ mặt bắt hàng xáo mà bắt là dính hàng liền!

phungbatu and itloving like this.
  8. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    mình chơi gà tre ít cắt lông lắm ,tỉa sau lường với trong nách tí thôi :D

phungbatu thích bài này.
  9. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    hihi, thks các a, e sẽ để ý từng chi tiết nhỏ 1.
    Mà gà e nó ăn ít lúa lắm mấy anh à, giờ làm sao cho nó ăn nhiều hơn chút nhỉ? Lúc nào sờ bầu diều, cũng chỉ có 1 xíu lúa à, sợ nó đói, ăn k đủ chất.
    Còn thạch sùng em nghe mấy ông nuôi gà nòi dưới Bến Tre nói, không nên cho ăn, làm gà bị gì gì đó, k nhớ rõ nữa. Em sẽ bổ sung thêm dế cho gà ăn. Còn rau thì cho ăn xà lách, rau muống, cà chua, giá chắc là đủ rồi.
    Có cần cho Vitamin hay gì k ạ?
    Sân nhà em toàn là si măng, chắc phải kiếm cái gì đựng cái bỏ vào cho nó đứng quá. Gà nhốt lồng, bội đã 2thang, mà cũng còn nhát quá, không biết trị nó như thế nào nữa

10. phi_xeo

phi_xeo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    gà biếng ăn bạn bỏ đói nó 1 2 ngày,đừng cho ăn mồi nữa,ăn riết quen ko thèm ăn lúa nữa đâu,cứ bỏ đói ko chết đâu mà lo,rồi cho ăn lúa lại bình thường là dc à,còn vấn đề sân xi măng bạn nên rải cát cho gà đứng,đứng nền xi măng lâu ngày bị hư chân đó bạn.chúc gà bạn kiếm dc nhiều lúa nha

phungbatu thích bài này.
  11. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Có thể giải thích tại sao nuôi sân xi măng hư chân ko Bạn?
    Có ông bạn gần nhà nuôi gà 12 tháng đứng trên sân xi măng ko hư chân - chuyện con gà yếu hay khỏe ko bàn tới trong vấn đề này hen!
    Chúc vui!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:35 PM ----------

Con gà nhát thì có thể tắm cho nó nhiều và ở gần nó sẽ ít nhát
    Nhưng cái gốc- tức là cái bổn của nó nhát thì bạn vô phương cứu chữa.Có Anh bạn thân có 1 dòng gà que nhát bà cố luôn,Mình ko tin là bổn nhát thế là đem về nuôi 3 tháng.NÓ quen mình,thế là đem từ sân thượng xuống đường thả cho nó đi lòng vòng.Nó đua nhanh hơn xe ben luôn,dí toát mồ hôi vãi cả mặt mới bắt được nó.Cả con đường kẹt xe luôn!1 lần chừa đến già

phungbatu thích bài này.
  12. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    Gà này em chưa cho em xíu mồi nào hết a ơi, gà thả lang ở dưới quê, đem lên nhốt lồng gần 2thang rồi. Mà dạo này thấy ăn rất là ít.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:57 PM ----------

Bác kể làm e cứ buồn cười con gà nhát đó :)). Gà em cũng vậy, tưởng là thả ngoài săn, có lưới, cổng cao thì nó sẽ k bay. AI dè mới thả ra, nó bay 1 phát ra ngoài, phát thứ 2 bay xa 5m luôn. Làm mình phải bỏ công dí nó mệt chết. May mà ở trong xóm, chứ ngoài đường chắc nó bị xe cán dẹp ruột rồi

NuHoangBaDuoi thích bài này.
  13. liemtien

Thích đã nhận:
    99
    không anh để chùm lông đó để gà không bị vào gió ( không đau đít ^^)
    con thằng bạn anh chắc chơi đá xổ vậy cho cứng gà thôi
    cách của em là cắt sơ nhưng cũng ok nhiều lúc cắt kỹ quá dễ vào cựa

phungbatu thích bài này.
  14. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    cám ơn mấy anh nhiều lắm. Hiện tại thì chiều nay đã xuống lông sơ sơ cho em nó rồi. Ông chơi gà tre đá gần nhà nói, con này khỏi xuống cũng đc, vì lông nó cũng ít, dễ tắm rồi.
    Chiều đem con em 1k1 2 chấm còn mập, xổ với gà tre của ổng 1k07 ăn gần 20cai, thua lại 2c, để đổ mái thôi. Con đó công nhận đá hay thật, chân nhanh, mạnh, nhìn như gà lai mà ổng kêu tre rặc. Que chân xanh, mặt lọ, cặp kiếm đen thui.
    Sau khi xổ gà xong, đem về súc đờm, gà ăn được nhiều hơn mấy bữa trước rồi. Mới thoa ít rượu nếp trắng cho em nó xong, để cứng cáp hơn chút.
    Tiếc là em có 1con gà à, không có gà cho chạy bộ :(

15. liemtien

Thích đã nhận:
    99

phungbatu thích bài này.
  16. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    Nghe mấy anh, em đã hy sinh 1 cái chậu giặt quần áo, làm cái đựng cát để có chỗ cho nó đứng. Em hốt đất bỏ vào cho nó, mà nó có vẻ khoái lắm, nhảy vào lăn lộn ngay.
    Em thì nuôi rất đơn giản, cho ăn lúa ngâm nước, rau thôi. Mồi thì tối bắt thằn lằn, ngắt đầu cho nó ăn. Chắc mỗi ngày 1 con thôi.
    Mà nghe mấy ông nuôi gà nòi nói, không nên cho ăn thằn lằn. Em cũng đang phân vân lắm.
    Còn buổi tối thì khoảng 7h là em cho nó vào thùng giấy ngủ rồi, vì để ngoài sân, trộm nhảy vào chôm mất con gà nữa. Trước khi bỏ vào thùng, em lấy khăn mỏng, thoa ít rượu nếp, thoa vào chỗ xuống lông. Trong khoảng bao lâu thì da chỗ đó săn chắc ạ?

17. hai ga

hai ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,441
    em đừng cho ăn thằn lằn nóng gà lắm.cho ăn mồi mua trứng cút lộn cho ăn đi.nếu gà tới đá em cắt mồi khoảng 4 ngày hả đá nhe,rượu tha ấm gà 1 tuần nó đỏ da

phungbatu thích bài này.
  18. phungbatu

Thích đã nhận:
    535
    Ông a e dưới Bến Tre thì tắm gà vào buổi sáng bằng nước nóng, pha thêm 1 chút rượu nữa. Còn em thì chỉ thoa vào buổi tối bằng rượu không thôi, lấy khăn lau đi lau lại cho nó.
    Hồi trước không bik nuôi gà, 1 tối bắt 20 con thằn lằn, ngắt đầu cho gà ăn. 1 con gà cho ăn tới 4 5con thằn lằn. Không chịu ăn, en banh miệng nhét vào =)).
    Giờ tiếp xúc với mấy anh kinh nghiệm em mới biết được nhiều thứ.
    Cám ơn mấy anh rất nhiều